Giúp em phân biệt cá Lia Thia mái đi

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi mecakieng, 28/9/06.

1. mecakieng

mecakieng Member

Thích đã nhận:
    1
    Một tháng trước em có đi vớt mấy con Lia Thia. Nhưng ko thấy bọt của nó, em chỉ thấy nó đi thành đàn rồi vớt lên ( nhưng toàn là màu trắng, ko có con nào đen hết ). Nuôi nó tới bây giờ mà nó cũng ko có màu đen of mấy con trống bình thường, em nuôi 5 con mà chỉ có 1 con màu đen, còn nhiêu toàn là trắng hết. Nhưng đặc biệt, con nào em cũng nuôi riêng, và con nào cũng xung hết. Có điều khi nó xung lên, nó vẫn màu trắng. Em để ý thấy con nào xung màu trắng thì ko có phù mang lên như con màu đen. Vậy tóm lại , em muốn nhờ mấy bác giúp em về thắc mắc này. Con màu trắng có phải là cá mái hay ko ? Hay chỉ tại giống cá ko tốt vậy ? Cá mái nuôi riêng thì có xung hay ko ? Cám ơn mấy bác trước nha !

Vong My Huyen thích bài này.
  2. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cho vào nơi hơi tối tí..thấy con nào lên mùa đen là trống.....còn ko có màu là mái đó..lia thia cực kì nhát..khó khăn lắm mới thấy nó phùng mang..mình cũng nuôi dưỡng vài cặp để ngắm..tụi này mà lên màu thì đẹp tuyệt

3. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    he...he...e có nuôi vài e lia thia nhìn chơi nè!!!
    Theo e thì cá trắng k phải cá mái đâu!!!Giống này người ta lai ra nhìu màu mà!!!
    Theo e con nào phùng mang trợn mắt nhìu là cá trống,còn ngược lại khả năng mái rất cao!!
    Cá mái cũng nên nuôi riêng,bọn chúng cũng sung bình thường thui!!!
    Hiểu biết có hạn!!!Thông củm nhá!!!!

4. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Lia thia chí nhát khi tha đổi môi trường, như bắt từ ao lên, bất từ bể nuôi chung ra nuôi riêng, con cái thường nhỏ hơn, màu nhợt nhạt ít tương phản, con đực màu tương phản rõ, vi và đuôi con đực dài hơn con cái ( trừ trường hợp mới đánh nhau rách tả tơi ) khi nhốt chung đực và cái thì con đực là con nhả bọt nhìu hơn, bình thường con nhốt riêng thì con nhả bọt là con đực, con cái hầu như không.Miệng con đực môi dày và vểnh hơn con cái

5. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn mecakieng,
    Có hình cho chúng mình xem với . Cá của bạn có thể là giống lạ của cá lia thia đó .

6. mecakieng

mecakieng Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình ko biết chụp hình đưa lên web. Mình nuôi trong bóng tối mà chúng cũng vẫn có màu trắng hà. Khổ mình wa'. Chắc đợi tới 1 năm nữa tụi nó có bầu mình mới phân biệt dc wa'. Mình đang tập cho nó đẻ :D

7. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đợi 1 năm mới có bầu hả? Chắc nó là cá...voi hay cá mập wá!

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    chời cá mái mà đợi đến 1 năm nữa để nó mang thai thì thui để CÂY VỚI CÁ ra ngoài mua cá lớn về chơi cho rùi chờ đợi nó mang thai mà chưa chắc đã thành công ....ôi con đường mơ hồ ...
    con cá mài mang trong mình dòng máu nghĩa sĩ phải có thân mình tròn đầy đầy đạn cũng như luôn tỏ rõ phong độ với mấy chị em xung quanh và khi mang thai thì rất ''bực bội , khó chịu ''luôn xua đổi con khác ,nếu ta chăm chút hơn thì chọn con có màu mè trao tria tí ...có khi phải quyết định số phận của nhau
    Và những con này khi đem ép nhất thiết phải tìm con trống có thể lực hơn nó nhiêu , ta có thể nhìn thấy liền chứ ko phải là lớn hơn 1 tí như cá khác , mà cá mái chiến đa phần ta ép với cá có đuôi ngắn chứ đuôi dài thường là kẻ bại trận .

9. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Bọn betta nói chung hay lia thia nói riêng mang thai 2 đến 3 ngày là cùng. Hồi năm lớp 6 mình có cho cá siêm để....4 lần trong 8 ngày với 4 con trống khác nhau....không biết có ai từng làm giống mình chưa nhỉ

10. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn mecakieng có thể nào cho xin số dt được không ? Nếu không tiện post lên đây xin nhắn tin riêng . Cám ơn