Giúp em thêm về cá Phượng Hoàng Vàng với !

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi tien_love, 14/8/08.

1. tien_love

tien_love Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thưa mấy bác em có nuôi 1 cặp phượng hoàng vàng mà ko biết cần phải làm cho tụi nó cái tổ ra thế nào , em tính đem gạch ống 4 lỗ để cho tụi nó trú ngụko biết được ko , hồ em ko phải thủy sinh nên em nuôi hơi nhiều loại như : tứ vân ( hơn chục em ) , chép ( hơn 5 em ) , sọc ngựa ( 3 em ) , 3 đuôi ( 2 em ) ,mún ( 3 em ) ... em thấy cặp Phượng hoàng này hơi sợ sợ gì đó nên ko biết phải làm tổ cho tụi nó ra sao , mong mấy bác tư vấn giùm em cách làm tổ nào mà đẹp đẹp 1 chúc , thank mấy bác nhiều lém .
    tiện đây em xin mượn hình của trang chủ làm minh họa chứ ko có ý ăn cắp gì mong mấy bác thông cảm .
    cá của em giống 2 em trên đó đó , nhìn tụi nó dể thương lắm cơ . giúp em với hen .

2. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    bạn nuôi phương hoang kô cần làm tổ đâu bạn ơi.nó mới về thì hơi nhát thôi.vài bửa nó sẽ dạn lên thôi.loài này là loài cá dữ mà bạn.nếu muốn cho sinh sản chỉ cần để một miếng gạch nhỏ thôi khi cá đẻ rồi mình bắt ổ trunbgws lên ấp nhân tạo thôi.chứ nuôi hồ thủy sinh lá ca khác ăn hết ah.

3. cay+ca=thuysinh

cay+ca=thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    1 thời gian sau nó dạn rùi bạn sẽ lo cho những con cá khác trong hồ vì PH sẽ làm đại ca ăn hiếp tụi nó

4. tien_love

Thích đã nhận:
    2
    vậy mờ em thấy tụi nó sợ sợ gì ấy , tụi tứ vân bơi đến gần thì tụi nó chạy đi chổ khác liền , vậy là ko cần làm tổ cho nóa hử bác , tien thể cho em hỏi lun là tụi này sống có dai ko mấy bác ? với tụi nó có dể bị bệnh ko ? tại hồ em mới bị nấm trắng die vài em chép rồi nên hơi lo .

5. cay+ca=thuysinh

cay+ca=thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    cá PH là vua mắc bệnh nấm đó, bạn để ý nó rất dễ bị nấm, nếu nguồn nước ổn định nó sẽ sống rất lâu đó, mấy con ở nhà mình nuôi hình như là gần 1 năm rùi, vừa rùi có a Thi nuôi PH rất hay tặng mình 1 cặp trống mái rất đẹp

6. tien_love

Thích đã nhận:
    2
    vậy bữa nào bác có thể show vài tấm về 2 em cùa bác ko ? em mún học hỏi chúc xíu , nhìn cặp PH này mê wá. thanks bác nhìu hen

7. tien_love

Thích đã nhận:
    2
    sẵn đây cho em hỏi thêm là PH ăn gì thế bobo hay trùn chỉ vậy em thấy bỏ trùn chỉ vào em nó ko chịu an toàn bị tụi khác ăn ko àh , em nó an thức ăn công nghiệp đựoc ko ta ? giúp em với mấy bác hen

8. konkua

konkua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    PH ăn trùn chỉ đc, nhưng phải cẩn thận trùn chỉ bị bẩn dễ gây bệnh cho cá

9. tien_love

Thích đã nhận:
    2
    hà hà với tình hình này thì em mới nhập thêm cho hồ cá em 2 em PH vàng nữa và 2 hôm sau thì 2 em PH đầu tiên đã ra đi vĩnh viễn mà ko bao giờ trở lại hic hic, em nó đi mà toàn thân trắng bệch ko có hiện tượng của bệnh nấm trắng . hic hic thương 2 em nó wa , ráng dưỡng 2 em sau thui bùn wa . hic hic