giúp em thuần mi bổi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi trantrongtam, 5/5/11.

1. trantrongtam

trantrongtam Active Member

Thích đã nhận:
    47
    em có em mi bổi lỡ. lúc mua về nó rất dạn nó gần thuộc thì bị sẩy may mà nó bay vào nhà nên em bắt lại được nhưng bây h nó nhãy tróc đầu luôn. em phải làm sao đây các bác:applause:?

2. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    - Cách 1 : Nhanh nhất bạn mua hộp đen nuôi mi (Bất cứ chim gì cũng chịu không nổi với hộp này) mua của những người bán chim (50 ngàn 1 hộc 1 ô) nuôi trong hộp đó và nhớ tiếp thức ăn cho nó khi chim đói . Canh sao cứ 3,4h là hết thức ăn (khoảng 1 thìa cafe) sau 1 , 2 tháng chim có thể quen bạn luôn rồi , lúc đó cho ra lồng lớn lại .
    - Cách 2 nếu không có hộp đen thì bạn chùm áo lồng lớn lại khoảng 10 ngày chỉ đến gần lồng khi tiếp thức ăn thôi . Sau 10 ngày bạn mở áo lồng ra 10 cm , sau 10 ngày lại thêm 10cm nữa . khi nào được 1/2 Áo lồng rồi chuyển đến chỗ đông người nhưng trùm Áo lồng lại lần này thì khoang 1 tuần bạn mở được 10cm . Như vậy bạn mất khoảng 2 tháng để treo lồng chim nơi đông người nhưng chỉ mở 1/2 thôi nha . Sau 1 mùa thay lông rồi tính tiếp . hjhjhj mình cũng mới chơi nên kinh nghiệm tới đó thôi .

3. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    bùm kín áo lồng khi nào chim hết hoảng thì chế độ như bình thường cách đơn giản nhá vì chim lúc đó chỉ nhất thời hoảng mà bác ko bùm kín lại giờ nó chảy máu đầu rồi thì căng đấy cứ bùm kín lại nhiều nhất là 1 tuần là ổn định.Nhưng ko thể như lúc trc đc ngay đâu

4. thaithohdnd

thaithohdnd Member

Thích đã nhận:
    28
    Cần có thêm 1 em mái đẹp để cạnh thì chim sẽ mau dạn hơn

5. Bé Xinh

Bé Xinh Member

Thích đã nhận:
    9
    Mang em nó xuống đất trùm lại để hé áo lồng thôi .nhớ để chỗ yên tĩnh ko chó mèo từ từ rồi nó cũng hết hoảng thôi .

6. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    chim bác bị hoảng rồi, mà MI bị hoảng thì khó mà chữa, nó nhớ dai lắm. có thể sau này nó dạng, nhưng khi gặp pác nó lại nhảy tét đầu. chỉ có cách bác trùm lại 1 tuần rồi hé ra từ từ thuần lại thôi. chúc bác may mắn !

7. Zeusck

Zeusck Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76

Bác cho nó tắm nhiều vào và cố gắng đừng làm cho nó hoảng nữa..
    Mỗi lần tắm xong cho nó vài con cào cào và ngồi bên cạnh nó một lát
    Một thời gian sau là nó sẽ hết ghét ông chủ ngay thôi..:laughing::laughing: