Giúp em tìm cá ăn ốc trông bể thủy sinh

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi tuantuat, 13/10/06.

1. tuantuat

tuantuat Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể của em nhiều ốc quá, em không biết lọai cá naò ăn ốc mà không ăn cây. Mong các bác giúp em với.
    Cám ơn nhiều

2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Cá nóc mắt đỏ là sự lựa chọn số 1 để diệt ốc trong bể thủy sinh. Bạn kiếm mấy con bé xíu thôi để chúng không ăn cá và phá cây. Nhớ nhé: cá nóc mắt đỏ chứ không phải loại mắt trắng to đùng đâu nhé.

3. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có thể nhờ mấy tiệm cá tìm giúp. vì thường cá nóc mắt đỏ hay xuất hiện chung trong thau cá mồi, chủ tiệm vứt đi không hà. bạn thấy con mắt cá màu đỏ là đúng rồi. nhưng loại này dễ bị ngộp thở vì khí Co 2 bạn nên tạm dừng co 2 trước khi thả cá vô nhé.

4. congbinhxuong

congbinhxuong Member

Thích đã nhận:
    0
    Mắt trắng và đỏ khác nhau ? Tôi ra hàng cá hỏi mua con ăn ốc thấy họ bán cho chú cá nóc lốm đốm ko thấy mắt đỏ ( 5K) về thấy cũng tiêu diệt gần hết rồi.

5. ikeni

ikeni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    1 cách khác ít " vũ trang" hơn : siêng năng bắt ốc lớn và thả tép ăn rêu cho nó nhậu trứng ốc ( cái này nghe các anh khác nói ).

6. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Thế hết ốc rồi thì cá ăn gì ? :)

Tốt nhất là bạn trụng sơ 1 lá sà lát, bỏ vào bể, qua đêm, bọn ốc bám vào đó, chỉ việc lấy lá sà lát ra ;)

7. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chiêu này của anh cường là hiệu quả lắm đó. nhưng nếu bạn thích " dĩ độc trị độc" thì dùng cá nóc ngoài ra nó còn bơi nhưng máy bay trực thăng nữa. cũng vui lắm. chúc bạn mau đạt danh hiệu " chỉ huy của dũng sĩ diệt ốc":laughing:

8. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @ TT
    ốc trong bể thủy sinh nào cũng có vì nó nằm trong hệ sinh thái của bể thủy sinh . có ốc --> cây tốt . ko ốc --> cây ko phát triển . nhiều ốc hay gây ác cảm với người chơi thôi chứ ko anh hưởng gì đáng kể
    dùng cá để diệt ốc thì hơi nguy hiểm vì cá chỉ ăn được ốc nhỏ,cá ăn được ốc to ---> phá cây
    ốc to phải dùng bẫy theo cách của a cuong rất hiệu quả và đặt bẫy của M29 rất tốt
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=8024

9. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Hay tuyệt. Thế mà các bác không chịu tìm. Mình cũng mò mãi không ra. Cảm ơn bác Mig29-bác bay trên trời mà mò được ốc dưới nước lên thật tuyệt.