Giúp em,trân chau lá dài bị úa,cháy

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi VINICHCM, 10/6/08.

1. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Giúp em với,trân châu lá dài bị vàng lá,có cọng còn thối,rụng từng đoạn. Hồ em 60*35*45 dùng phân nền của bác Cỏ ,1 bóng 60, lọc jebo 501, Co2 một giây 1giọt, Hồi đầu không bị hiện tượng này,chỉ 2 tuần gần đây hồ có váng,nướcbị vẩn nhiều nhất là từ khi bịt bớt lọc để tránh bị hút tépcon.Em đã cho men vi sinh Mai Việt vào mà 3 ngày nay thấy vẫn vậy,nước còn có hiện tượng mà trắng đục( tuy chỉ hơi hơi thôi) .Các cao thủ giúp em với!!!!

2. nostvn

nostvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình như lọc hơi bé so với kích thước hồ!
    Vi sinh mà bỏ vào thì phải sục thêm oxy, nếu k0 vi sinh chết sẽ làm cho nước bị đục (giống như trường hợp thay nước nhiều quá).

3. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Trân châu lá dài rất nhạy cảm với môi trường, lúc trước không có ván má bây giờ có ván bạn hảy coi lại cái lọc đi không phải vi sinh đâu bạn ui.

4. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Thanks các bác,em mới sắm cái lọc RS3000 thấy nước đỡ vẩn hẳn nhưng có vẻ dòng chảy hơi mạnh, phải để vài ngày xem hiệu quả ra sao đã.Tìm lọc ngoài laọi nhỏ mà khắp các tiệm không có, có khi bữa nào rảnh tý toáy làm cái lọc ngoài vậy. Không hiểu hồ em dùng 1 bóng 60 có thiếu ánh sáng không nữa.Thêm bóng nữa lại sợ nóng quá,tép khôg chịu đc.

5. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    mìng nghĩ bạn xài 1 bóng thì có vẻ thiếu sáng đấy. nếu bạn sợ nóng thì thử thêm 1 bóng 3 tấc thử xem. hix.. hồ 80x40x40 cua minh đang phải chịu 3 bóng 6 tấc nè... trồng TC cực thiệt. hĩ chúc hồ bạn sớm bình phục..