Giúp em trừ rêu nâu..

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Tommy_dl, 18/12/07.

1. Tommy_dl

Tommy_dl Member

Thích đã nhận:
    0
    :blushing: Em bị rêu nâu hay gì đó bám vào thành bể, lấy mut kì mạnh tay mới ra mà ko sạch hoàn toàn...hic hic mấy anh có cách nào chỉ em với nha..Thanks:x

2. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bể của e cũng bị như rêu nâu, nhưng còn nặng hơn. Rêu nâu mọc đầy trên sỏi, trên lá cây. E nuôi bống vàng và bút chì cũng ko ăn thua ( có lẽ con bống vàng nhà e lười). E đã phải dùng đến cả biện pháp là xài thuốc diệt rêu và bón thêm phân nc cũng ko hết .
    Bể e cỡ nhỏ, có đèn 12h/ngày, ko có CO2. Mong các a chỉ bảo ...

3. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Rêu nâu xuất hiện khi có hiện tượng thừa dinh dưỡng. Có khi do phân nền bị xì, có khi do bạn nuôi cá trong bể quá nhiều, lượng phân của chúng thải ra máy lọc ko thể hút hết được. Nhưng đa phần lo do nền bị xì. Phân xì có thể do khi setup hồ, trộn phân các bạn trộn quá nhiều nước, phân loảng, khi rải cát thì phân sẽ nhanh chóng thấm qua cát rồi qua sỏi, gây xì phân khi bạn đổ nước vào. Thứ 2 có thể do khi bạn cố định lũa hoặc đá khi setup mà ko chịu phủ xung quanh gốc một ít cát, khi gốc lũa hoặc đá rung động vì một lý do nào đó => xì phân. Chuyện xì phân hay ko muốn biết củng đơn giản, chỉ cần rút hết nước. Sau đó cho nước vào lại, sau vài ngày rêu nâu bị trở lại thì chắc chắn là do xì phân.
    Có một số cách xử lý như đổ thêm sỏi lên mặt trên. Nhưng củng chỉ là tương đối, vì sau một thời gian củng bị lại. Phương án tốt nhất là làm lại bể. Mất công một tí nhưng cứ coi đó như là một kinh nghiệm để đời, vì đây là lỗi thường gặp nhất của những ng lần đầu tiên chơi bể thủy sinh, ai củng phải bị một hai lần. Khi làm bể lại thì nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi sài (có trong các bài hướng dẫn tự làm nền bể)
    Củng có khi do vị trí bạn đặt bể có ánh sáng mặt trời quá nhiều. Nhưng đa số sẽ bị rêu xanh chứ ko phải rêu nâu. Củng có khi là bị rêu nâu nếu số giờ chiếu sáng ko nhiều và bể ko có bộ phận lọc. Điều này thì chỉ có cách là tìm vị trí khác hoặc hạn chế như che cửa lại, làm màn.

4. dahakan

dahakan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy xin hỏi dùng phân ADA không mà cũng bị rêu nâu thì sao hả bạn?
    Nhà mình thả 1 đống cá bảy màu trong bể ( bể dài 45cm có 12 con bảy màu chả biết có dc gọi là nhiều không?), không có bống dọn bể luôn :D, mấy hôm nay rêu Nâu hoành hành nên mình toàn phải thò tay vào kị kị, thấy nãn quá ^_____^

5. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Hồ có bị ánh mặt trời ko vậy bạn? Bao lâu thì bạn thay nước một lần?

6. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn thử cách này xem nhé, mình cũng không chắc sẽ hết nhưng sẽ giảm được rêu nâu tương đối.
    Giảm chiếu sáng xuống 4h/ngày theo công thức 4-4-4 bắt đầu lúc 8h sáng (4h mở, 4h tắt, 4h mở)
    Thay nước đều đặn 20%/ngày.
    Thân

7. huunghiavk

huunghiavk Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ra nguyễn thông mua một chai DBO trị rêu và ngâm với lượng nước vừa đủ trong thời gian 72h sau đó thay nước sẽ thấy có hiệu quả. chúc bạn thành công.

8. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Nếu rêu chỉ bám trên kiếng thôi thì dùng cách trên, sau đó kết hợp với thả sinh vật ăn rêu như: Bút chì, Tép gạo, chuột,... thì sau 1 thời gian khoảng vài tuần, nước hồ ổn định rêu sẽ tự hết thôi.

Còn nếu nhà bác mà bị rêu bám trên lá cây thì phải xài biện pháp mạnh hơn, bác xem kĩ lại rồi thông báo cho anh em tư vấn nhé.:)