Giúp em về cái máy lọc RS-1680F

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi vitcondeptrai, 15/6/07.

1. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh!
    Hiện trong nhà em có cái máy lọc nước chìm ,hiệu RS-1680F ,nước chảy ra khá mạnh ,tới 24w lận .Hix em sợ nước chảy ra mạnh wá làm cho cây em bị bong nền .Có anh nào biết cách nào để làm cho máy lọc chảy nước ra nhẹ hơn không?:-S Hix em lỡ mua cái 24W rồi .Mấy anh cứu em với.:crying:
    Còn đây là hình của cái máy lọc nước nhà em nè.
    Thanks các anh nhìu!!!:D
    Thân

2. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn có thể chế thêm ống dẫn cho hướng nước ra từ hộp lọc theo chiều ngang ở phía đối diện với máy bơm để tạo dòng chảy, thường chọn vòi ra phần tiền cảnh có ít cây gần mặt nước.

3. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Nếu bạn có hồ từ 700l trở lên xài đỡ cũng được. Nhưng khả năng này có lẽ không có?
    Những động cơ kiểu này không giảm công xuất xuống được. Chỉ còn cách bóp nhỏ ống xả bớt. Chế lại hộp lọc lớn hơn và chia thành nhiều tầng.
    Trước khi tốn thêm xiền mua vật liệu để chế lại, tốt hơn là mua cái khác nhỏ hơn, ít tốn điện.

4. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    minh co cach làm hay hơn nhiều. Nhưng hôm nay không có máy hình o nhà thành ra không chụp hình được hẹn bác mai nhé. Với lại giờ tối rùi lôi ra lôi zo đồ nghề dễ bị la lém. Em hứa sáng mai sẽ bóp bài lên kèm hình ảnh nữa he. Muộn nhấn là 24h.
    Đợi em nhá xin đửng trách em nếu như sáng sớm mai có đọc. hi hi ....

5. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bạn mua thêm van mở ( khóa ) của Nhựa Tiền Phong về mà gắn vào, lúc đó bạn có thể điều chỉnh tăng hoặc giảm dòng nước theo ý mình

6. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Bạn có thể mua cái co ống 21 gắn vô cái ống nước chảy xuống bể để tạo giòng chảy quẹo ngang mặt nước. lúc đó tạo được giòng nước trong hồ và cây cối sẽ khẽ đung đưa đẹp lắm. (nên bịt cái đầu phun oxy lại không có nó cày tung rong lên đó bạn)

Hoặc với cái máy này bạn dùng cho cái lọc ngoài thì ngon lắm. bạn có thể tự chế.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10200
    chúc ban thành công

7. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    Nhưng mà nếu bịch cái đầu phun Oxi thì có làm cho máy lọc bị cái gì không nữa?MẮc công mình bịch cái đầu đó nước nó chảy ngược lên trên nữa

8. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    Nếu em đổi cái máy lọc mới thì em nên mua bao nhiu W.thanks mấy anh giúp đỡ

9. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0
    Hic Xin lỗi tìm hoài không thấy đủ đồ gì cả thành ra chỉ chụp được mớ mày thui còn bao nhiu em tả U cố tưởng tượng nhá.
    Cách một: (cách này hơi bất tiện ở chỗ khi muốn thay bông lọc hay nói chung ve sinh lọc sẽ khó và mất một phần diện tích hồ)
    bạn gỡ cái phần phía dưới ra ( phần gắn ống đẩy và phần hút vào ấy ). Tháo bỏ cái mỏ vịt và lấy cái ống bên phần bơm lên hộp lọc gắn wa đó gì đó bịt cái phần ống xa lại (phần ống vua thao ra mình dùng bông hóa học bông loc ấy) ráp như hình ben dưới:

Sau đó cho nó zo hộp lọc ( nhớ là lấy hết bong ra nhé ) như hình

sau đó bạn cho bông lọc vào phần phía dưới ( phần hút và của máy bơm) sau dó cho tấm lưới chắn vào

Bỏ thêm một lớp bông mỏng lên trên lưới chán đậu cái nắp hộp loc lại (cái nắp phải khoan lổ trước nhé để nước dc hút vào) sau đó có thể lấy dây hay keo dán thì tùy dán chặt cái nắp hộp lại.
    Còn phần ống oxy bạn có thể cho CO2 vào đường ấy ( chộn với nước ). cái ống xả thì ráp nó vào một cái ống nhựa 21, khoan một hàng lỗ lên cái ống nhựa to nhỏ tùy ý ( theo mình khoan mũ 1ly) như hình

Thế là xong cơ bản rùi. Bạn cho cái phần hộp lọc vao hồ ( góc trong hồ ) nhớ bố trí sao cho nó che dc cái hộp lọc ( trồng cây hay dựng cái gì vào dó khuc cay chẳng hạn). Còn phần cái ống xả thì gắn nó sát mặt nước (dùng cái hút dán cái ống vào cái hút rùi dính nó vao kính).Nhớ là Xoay cái phần khoan lỗ song song với mặt nước vậy là ok.
    Bây giờ bạn cắm diện nữa thui sẽ thấy nước phun ra ở đằng mấy cái lỗ khoan làm cay đong đưa và nước gợn sóng đẹp lắm. Như chỉ chán một cái là mỗi khi thay bông lọc là phải lấy cái hộp ra mất thời gian lắm và như đã nói ở trên mất di một ít diện tích hồ. Như đây là cách 1 cách 2 xin được trình bầy ở bai sau.

10. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    Chài bạn ơi ! bài sau bạn có thể post hình cụ thể hông mình đọc wài mà hok hỉu gì hết trơn hix.Sorry bạn nhìu nhé .Chắc mình sẽ làm theo cách thứ 2 đó

11. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0
    Sau đây là cách 2. Đối với lần này thì phải mua thêm một cái ống xả nữa cái ống màu xanh zun zun ấy. ống nhựa 21, 32 ( ống tùy vào chiều sâu của hồ và cũng có thể ko cần mình sẽ nói ỏ duói )
    Tất nhiên là cũng phải tháo cái mỏ vit ra nhé. rùi gắn ống vào ( như hình hic hic nói hoài mệt wa )

Cái phần bên có cái ống nhỏ để oxy vào vẫn làm như cách trên như lần này cho nó vào hộp lọc( hay ống 21 thì tùy ). Mình ko dùng cho oxy vào nữa mà cho CO2. (như hình dưới hic hic.... Mệt thiệt) mình cho nó vào hop loc.

cái phần ống xả còn lai ( phần không có cái ống oxy ) gắn nó vào phần ống nhua 21. ( bạn có thể gắn nó vào phần hộp lọc nếu như ở phần trên đã cho nó vào ống nhựa 21 ( hình ) dau tay wa má ơi.

Tới đây OK gắn máy bơm vào hồ gắn ống như 21 như Cách 1 ( phía bài trên )
    Phần hộp loc để trên hồ. Phần ống xả của hộp lọc gắn cái ống 32 vào đấy mua cái bịt gắn vào đầu còn lại của ống 32. có thể cho thêm đồ vào cái ống 32(sỏi, bông, than hoat tính ...)?( nhớ là khoan lỗ cho nó chảy nước ra khoan nhiều lỗ vào). Xin lỗi phần này ko có hình cố tưởng tượng nha.
    Bạn cũng có thể thay ống 32 bằng ống 21 or 27 khoan lỗ theo hàng và ráp nó theo chiều rộng của hồ ( hic để bữa nào chụp hình lai cho nó vậy chắc khó hình dung ). Vì ống 32 thì khi nhìn vào hồ tự nhiên thấy một cái ống to đùng trong hồ hơi kỳ.
    Thui nếu có thắc mắc thì cứ hỏi mình sẽ trả lời và giả thích tiếp giờ mệt wa rùi.
    Thế nhé có gì cứ hỏi thẳng đùng ngại.

12. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    hi` thanks ban nhìu nha để mình làm thử coi :D hihi

13. BabyMoth

Thích đã nhận:
    0
    thế nào làm dc chưa mình nói thêm tí xíu ở chỗ cuối nhé, tối hôm trước tại buồn ngủ và đau tay wa ( bi tai nan nghề nghiệp nhe thui ).
    Cái phần xả ra của cái hộp lọc ( nằm ở phía dưới ) nếu bạn ko dùng cái ống 32 nối thẳng xuống chạm đáy hồ, mà dùng ống 21 or 27 thì bạn gắn cái ống theo hình chữ Z để cái phần xả nằm // với chiều rộng của hồ và khoan lỗ để nước chảy ra ( nhớ dùng 1 cái bịt ở cuối ống ) còn một đầu gắn vào cái ống xả của hộp lọc ( có thể dùng xilico dán nó vào cho chắc cũng dc).
    Cái phần để xả ở hồ bạn có thể làm tương tự như cái ống 21 nói ở phía trên, dùng cái hút để cố định nó vào thành hồ.
    Chúc thành công nha. :)