giúp em về cây ráy với

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi thoican, 24/10/06.

1. thoican

thoican Member

Thích đã nhận:
    0
    em đang định lên nhà chú hòa yên phụ để mua cây ráy, không biết nhà chú có bán không, mình mua lẻ có được không. Em định mua 10 cây mà ra chợ nó bảo 60-70 nghìn/ cây~X( , ko biết ở nhà chú rổ rá thế nào?
    các bác nào biết chỗ mua cây ráy rẻ ở hà nội cho em biết với.
    Em xin cảm ơn rất nhiều

2. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Nhà bác Hòa có bán đấy bạn ( Lá to hay lá nhỏ đều có cả ). Không biết bán muốn mua loại nào??? Lá to thì mua 1 cây tính tiền một cây. Lá nhỏ thì 1 chậu ( 1 chậu gồm vài cây ). Cứ thế thuận mua vừa bán thôi mà.
    Chả hiều bạn hỏi gì???
    Còn cây ráy là hàng nhập từ TQ về thì không thể có giá 'dẻ' bất ngờ đâu bạn à.

Last edited: 24/10/06
  3. thoican

thoican Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn nhiều

em hỏi là em hỏi giá cả của cây nhà bác hòa thôi, em định mua cây lá to ấy, chác là nhà chú ấy bán tận gốc nên chắc là rẻ hơn bán ở chợ. em thấy mau cây này cũng đắt quá. cảm ơn a

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Cứ đến khắc biết! rổ giá thì cũng tùy mặt mà đơm, nếu ngoan ngoãn xinh xinh biết đâu bác ấy lại cho không.
    Tóm lại phải đến mới biết, có thể nói do tienbmABV giới thiệu

5. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi cây ráy lá to và nhỏ nhà em sao lá cứ nám đen vậy lúc mua về ko có hiện tượng như vậy? bác nào đã có kinh nghiệm về chuyện này xin cho em biết bí quyết để lá trở lại như cũ. Cám ơn các bác

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cây ráy nhà anh Hải có thể nám đen là do vận chuyển đó, hồi xưa em mua từ ngoài hàng về, cho vào túi li lon không cho nước vào, mua từ sáng để đến trưa thấy vẫn xanh tốt, nhưng thực ra khi thả vào bể 1-2 ngày sau mới biết lá cửa nó thiếu nước nên cháy đen thui.

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Vì ráy phát triển rất chậm nên hay bị đóng rêu đen trên lá...chúng ưa AS yếu, bác lê hải thử lấy tay chà trên lá xem có hết không, cá bống vàng nó vệ sinh lá ráy rất sạch nhưng lại hay làm nát các cây cắt cắm lá mềm hơn....

8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Bệnh này đây, đúng như B_D nói, do lá cây có tuổi thọ cao nên khó tránh khỏi rêu cứng này, có một dạo theo dõi dừ ánh sáng cao nhưng thay nước và lọc tốt tự nhiên rêu sợi đen và nám đen giảm hẳn. tóm lại vẫn phụ thuộc vào môi trường nước và ánh sáng phải yếu. đã có lần mình xử lý bằng biện pháp đưa vào bể kính nhỏ bịt kín để hở lá khỏi mặt nước, sau vài hôm rêu chết và mốc xanh, rửa sạch đưa lại xuống nước cũng thấy đỡ. Còn mình nhớ trước đây đã dùng thuốc diệt rêu Algae treater gì đó có hiệu quả
    Đây là hiện tượng ở lá Dáy của mình, chắc cũng không khác gì của lê hải

9. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @Tienbm: Đúng vậy bác ạ.các lá già đều có hiện tượng như vậy. em lấy tay kỳ thấy nhớt và bẩn bung ra nhưng các vết nám ko hết được( em để ý ngoài hàng bán cây ko có hiện tượng này mọi lá vẫn xanh) em nghĩ là bể mình bị rêu nâu nhớt. bây giờ trông nó xấu quá. theo bác em phải dùng thuốc hay mang ra ngoài cho rêu chết. em chỉ sợ nó lan nhanh làm các cây khác trong bể cũng bị.em vừa lấy kéo cho mấy lá bị nám ra đi xong.hay em mang nó ra ngoài để riêng.em để nó ở góc bể nơi có ánh sáng yếu nhất.

10. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Tốt nhất là để nơi ánh sáng yếu thôi, còn phụ thuộc vào môi trường nước nữa
    xem kỹ mấy bài diệt rêu kia đi. đừng có theo mình để cây lên cạn nhé, hỏng kô chịu trách nhiệm đâu

11. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể em mới được khoảng 1 tháng. ko biết sau này nó có đỡ ko. em cũng muốn dùng thuốc diệt rêu nhưng chưa biết loại nào và cung sợ vi sinh tèo:D hết bác ạ

12. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Bác cứ trồng vào chỗ dâm mát, những lá xấu, có rêu cắt hết đi là ổn thôi mà.

13. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thành công à. nghe bác HVT kể về bác mãi bây giờ mới gặp, ráy của bác có bị hiện tượng như thế ko. hiện tại mình vẫn để ở chỗ râm mát. định dùng thuốc xem có được ko chứ cắt hết lá thà đem nó ra ngoài còn hơn chứ để trong bể nhìn xấu quá.

14. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Hi, chào bác Hải, em cũng nghe kể đôi chút về bác, anh em ta cùng hoàn cảnh éo le.

Ráy của em cũng vậy, lá xấu lắm. Em cho ra xô để chỗ râm khoảng 1 tuần, lấy tay cọ là hết các lớp bẩn, nhưng sau đó em lại cho vào bể LH vì bỏ hết lũa và đá ra rồi. Giờ bể chỉ để cắm cây thôi.

Nó bị rêu 1 phần do nền của bác mới, bác cứ điều trị hết rêu, nên cắt lá bẩn đi, rồi cho vào chỗ tối là ổn thôi.

15. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là bây giờ cắt hết lá bị rêu, phí quá Thành công nhỉ. định dùng thuốc diệt rêu nhưng chưa dám quyết định. theo TC nên hay ko?
    mình đang chuẩn bị setup thêm cái nữa. bể này trồng cỏ với lũa để ở giữa buộc ráy, ririca...thôi cứ cắt lá đợi nó thay lá buộc vào lũa vậy. đang chế dần mấy món đồ như đèn, Co2...mấy hôm nữa xong bể và kệ nhờ bác HVT gửi nền và bóng đèn về làm trước cho ổn định sau đó mới ra bác Hòa mua cây.bể mới mình làm hệ thống lọc bên hông bể (học của bác Codai) nên nhìn ko vướng. anh em mình ở xa thiệt quá TC ạ.

16. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Cắt đi ko sao đâu bác ạh, nó sẽ ra lá mới ngay thôi.
    Rêu thì ko cần diệt đâu, điều chỉnh chế độ dinh dưỡng và chịu khó thay nước, bật đèn đúng chế độ là Ok thôi. Sd thuốc diệt dêu chỉ là giải pháp tình thế thôi.

17. lê hải

lê hải Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Quyết định......cắt:crying: đèn vẫn 4 - 4 - 4.nước vẫn 3-4 ngày 20-30% .CO2 bơm đều. ...........thế mà ....vẫn chán như thường TC nhỉ.:laughing: =))