Giúp em về hồ trân châu nhật!

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi pixel, 24/5/07.

1. pixel

pixel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em dự định sẽ setup một bễ thủy sinh (dài 1m sâu 5 tấc cao 6 tấc) chỉ chỉ để đá và trồng trân châu nhật (nhìn mấy hồ của bác codai thấy thích quá). Định làm nền theo cách của bác hovaten, các bác cho em hỏi là chỉ trồng trân châu nhật thì có cần cải tiến gì thêm để tối ưu cho loại này ko? Với lại trồng trân châu nhật ko dùng co2 có được ko? Em là người mới nên ko rõ đặc tính của cây cũng như phân bón mong các bác tư vấn.
    --Với hồ của em làm nền theo cách của bác hovaten thì cần mổi nguyên liệu bao nhiêu??
    --Cách rãi các lớp để phù hợp với trân châu nhật :blushing:
    --Và chổ nào ở saigon có bán trân châu nhật giá rẽ và hồ của em thì mua bao nhiêu cho lúc đầu(co thẻ thì cho em giá luôn).:)

Có gì các bác góp ý thêm dùm em!!!

2. pixel

pixel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic 46 người xem sao không ai phán dùm em câu nào hết vậy :(!

3. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    bạn biết vì sao mà người xem o trã lời o,tại vì bạn o chụi tìm hiểu các trang về kỉ thuật đó,trong diễn đàn điều có những câu trã lời hết gồi,bạn nên tham quan 1 vòng đi,chúc bạn có 1 cái hồ đẹp và như ý

4. pixel

pixel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước khi post bai này em đã tham quan rồi và cũng đã phần nào thông suốt chi xin mọi người góp y thêm!
    --Với cách làm nền của hovaten thì có cần cải tiến thêm gì để trồng trân châu nhật cho tốt nhất.
    --Trồng trân châu nhật ko CO2 co ok ko? (Em ko tìm ra bài viết chuyên về loại cây này ai biết cho em cái link :)
    --hồ của em (dài 1m sâu 5 tấc cao 6 tấc) thì mua bao nhiêu trân châu cho lúc đầu.

Thank!

5. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Hồ của mình cũng làm theo công thức của anh HVT, có trồng CTN nhưng đã thất bại. Ban đầu cây lên tốt, lan rất nhanh, nhưng sau đó 1 tháng thì cứ lụi dần, bây h còn có 1 búi thôi. Hồ mình nước rất trong và PH ổn định, ánh sáng mạnh, có CO2, nên theo mình nguyên nhân CTN chết là do dinh dưỡng. Nếu bạn muốn làm nền tự trộn tốt thì phải kiếm được loại đất sét thật tốt, lưu í khi phân biệt đất sét với đất thịt, mình dùng nhầm đất thịt nên có thể dinh dưỡng kém.
    Nếu muốn trồng CTN tốt theo em bác nên trộn thêm 1 gói AQB vào, vì thấy nhiều người dùng nền AQB CTN bò rất tốt. Hoặc bác tham khảo bác sogno, bác í dùng nền tự trộn anh HVT làm cho, CTN lên rất ok.
    Trồng CTN ko cần CO2 cũng được, có điều nó sẽ bò chậm hơn. Nhiều hôm mình không mở CO2 mà CTN nó thở ầm ầm.
    Chú ý ánh sáng thật tốt.
    Chúc bạn sớm có bể đẹp.

6. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Ngoài các ý của Wusong đã đề cập còn một điều đáng lưu ý nữa : chiều cao mực nước bể vượt quá 45 -50cm đều khó trồng thành công Trân châu Nhật . Trong điều kiện nước sâu phải tập trung khá nhiều đèn hoặc phải sử dụng đèn metal halide : rất hao tốn điện năng và phải giải nhiệt cho không gian đặt bể .

7. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    ngoài những ý kiến trên còn một vài yếu tố khác
    - kỹ thuật lấy giống và cắm cây
    - thời lượng chiếu sáng dài hơn tcn cần chiếu sáng liên tục tối thiểu 12 tiếng/ngày
    - nôi trường nước tốt
    - ko thả cá 2 tuần đầu
    - bổ sung CO2
    - nhiệt độ 26-30 độ
    ................

8. pixel

pixel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn ý kiến đóng góp của các bạn! Mình sẽ tham khảo thêm về kỹ thuật cắm cây và làm CO2 thủ công rồi thử nghiệm trên một hồ nhỏ để xem kq thế nào nếu ok thì sẽ setup cho cái hồ to. Hồ cao 60cm mà đổ<45cm nước chắc nhìn ko đẹp=>cưa hồ thôi :p

9. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    chiều cao của mực nước ( thông thủy ) 45-50cm là tốt nhất . khi mực nước cao phải thêm đèn ngoài ra cần chú ý lúc mua máng đèn nền dùng máng kép thì tốt hơn . nếu dùng máng đơn ko để được nhiều đèn đâu , khoảng cách tối thiểu đèn để cách thành kính10cm nếu để sát quá rêu bám nhiều lên kính ==> xấu
    ..........

10. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Có một điều cũng khá quan trọng là mặt nền.
    Nếu mặt nền không thích hợp: nhỏ quá, lớn quá hoặc nhẵn cũng không giúp Trân châu mọc đẹp như ý được.
    Chúc các bạn thành công.

11. gadaubac

gadaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Theo em còn một cái rất quan trọng nữa là : khi kẹp panh để trồng là phải nhẹ tay không để dập hoặc rễ bị tổn thương + thêm các ý của các bác trên thì thành công 99% .
    Chúc bạn mau có bể đẹp thân!!!!!!!!!

12. moli

moli Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em còn thêm 1 điều kiện cần nữa là độ cứng của nước vao fkhoảng dưới 50mg/lít ( độ cứng tổng)
    chúc bạn có 1 bể trân châu bình yên để ngắm!

13. dobinh8888

dobinh8888 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng rất thích trồng TCN, các bạn có thể chỉ giúp mình link để vào chuyên mục đó kô? Cảm ơn nhiều