giúp em về liều lượng muối

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi utgold, 2/7/07.

1. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    nhà em có 1 hồ 1m2 ,vậy em nên bỏ vào hồ bao nhiêu muối là an toàn cho đàn cá nhà em hả các huynh ?
    hiện tại nhà em có 8 chú.Thanks:x

2. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    tốt nhất ko nên dùng muối khi cá ko có bệnh ,ngoại trừ thay nước mới vào hồ thì cho 1 lượng muối ít thoi,chỉ sử dụng muối khi cá bệnh để điều trị xát khuẩn

3. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    cái gì lạm dụng quá cũng không tốt, thậm chí oxy nhiều quá cũng không hay! có thể các bạn không tin - nêu không tin thì có thể hỏi bongbongca để rõ hơn, nó chết thảm lắm như là phỏng acid vậy!

4. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Em nghỉ hồ 1m2 cho vào 1/2 chén muối thì không việc gì các bạn nhĩ. Bổ xung thêm khoán chất cho nước mà.

5. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Utgold có pm hỏi minhphong, nhưng nghĩ rằng mình chưa có là bao nhiêu kinh nghiệm nên post lên cho mọi người giúp utgold nhé.

6. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Riêng minhphong thì thấy rằng cá ngứa hay trượt mình cá vào những nơi nhám ( giồng như gãy ngứa vậy ) thì thường cá bị ký sinh hoặc do nấm. Cách trị đơn giản của MP là bỏ muối vào, tăng nhiệt độ lên khoảng 30 - 31 độ.
    Theo như utgold nói thì minhphong thấy cũng không nên bỏ thêm dung dịch tăng hay giảm p.h làm chi, nếu không biết cách sử dụng thì nguy hiểm vô cùng.
    Riêng liều lượng muối bạn hãy tính như thế này :
    Đo lít nước trong hồ : Dài (cm) x Rộng(cm) x Cao(cm) : 1000 = lít
    Thường mình muốn trị bệnh cho cá bằng cách bỏ muối thì khoảng 400gm - 500gm/100lít và kèm theo nhiệt độ. Lưu ý nên bỏ muối vào hộp lọc hoặc bỏ vào từ từ không nên bỏ vào 1 lượt vô hồ dể làm tăng p.h cá sẽ bị sốc.
    Nên bỏ muối lúc trị bệnh không nên bỏ muối liên tục để ngăn ngừa. Vì như thế cá sẽ lờn và sau này trị bàng muối sẽ mất tác dụng.
    Trên đây là ý kiến riêng của MP, cần thêm nhiều ý kiến của mọi người,. Thân chào

7. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    bây giờ con cá nhà em nó bơi được rồi,nhưng nó bơi hơi nghiên nghiên và nhìn có vẻ nặng nề hơn trước.Ngừơi nó xẫm màu ,có màu hơi xanh đen.Trên người nó có những sợi dây màu trắng cứ lòng thòng ah.Đã vậy trên kỳ trên (phần cuồi đuôi ) nó có 1 cái chấm nho nhỏ màu trắng giống y như mụn vậy :(.Bầy cá của em nó cũng ít bơi ,nó cứ tụ tập lại chung với con cá bị bệnh ko ah( nhất là khi mở đèn ).Em ko biết bọn chúng có làm sao ko nữa :((

8. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Cá của utgold bị nấm và đốm rồi đó!!!
    Đọc lại chủ đề "Một số bệnh thường gặp" trên diễn đàn này và các cách chữa bệnh mà chữa ngay đi, ko thì nó phát triển thêm thì cá đi hết mất!!!

9. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Những sợi đục đó là nhớt cá đấy Út vàng ơi, Em đừng thay nước mới nữa nhá để ổn định cho cá, nên mua cá lóc con, lăng quăng cho chúng nó ăn để giữ sạch nước, và cũng đừng bỏ muối thêm gì cả. Để vài ngày ổn định rồi hút ít nước châm nước mới vào.
    Nếu nấm thế em trị cách đơn giản bắt cá ra lấy muối đậm đặc trét lên đuôi cá, nhớ tránh nước muối vào mắt và mang nhé.

Last edited: 4/7/07
  10. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    muối đậm đặc là muối gì hả anh ? muối hột hay là muối hầm ?? mình trét trực tiếp lên người cá luon hả anh? trét xong rồi mình thả cá vào hả anh ?Hồ nhà em nước nó đục lắm.Nếu em mà ko vào 4r kịp thời chắc mấy chú cá dĩa của em tiêu wa' ( vì em định thay 50% nươc #:-S ).Thanks các huynh giúp đỡ em :-*

11. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Là muối hột mà không phải muối iôt
    Em lấy cái chén, cho muối vào chén ( khoảng nửa chén ), sau đó lấy nước ấm pha loãng muối ra để nguội, lấy bông thấm nước muối thoa lên đuôi cá, 1 ngày có thể bắt cá làm thế 2 - 3 lần. Nấm đuôi cũng chưa nguy hiểm lắm đâu đừng lo.
    Đang tuột nhớt em cứ thay nước thường xuyên coi chừng.......nhe hihihi.

12. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    sao mà em vừa thoa lên người và đuôi cá thì người nó bỗng mất màu,em lo wa' nên em thả nó vào hồ lại thì nó rất là hoảng.Các huynh giúp em với,ai có nick chat để giúp em trực tuyến với :(

13. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    mà anh ơi , cá của em nó bị cả trên người nữa hay sao áh.Nó ko đứng vững được nó có nằm nghiên nghiên ko àh.Em tắm muối nó có 1 lần àh,em chỉ tắm 1 con àh.Mà tắm xong người nó mất hết màu luôn ,nó hoảng lắm.Nên em ko dắm tắm cho tụi kia,sợ tụi nó làn lượt bỏ em ra đi.Nhưng em tắm được ít phút sau thì con bị bệnh đỡ nhiều rồi,nó bơi được.Vậy em có nên tắm cho tụi kia ko anh?.Tụi kia no chỉ hơi bị ngứa và cũng có 1 đứa lam nó cũng sẫm màu.Nhưng em bỏ vào cái thau nước mới thì tụi nó ko còn ngứa nữa,màu cũng xanh lại, tụi nó cũng vẫy được quạt(mà em bỏ tụi nó vào được 1 tiếng rồi).Vậy em nên làm gì bây giờ nữa các huynh ??