Giúp em về nồng độ B1

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi ThuHa_Angel, 7/7/11.

1. ThuHa_Angel

ThuHa_Angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    như tiêu đề, em muốn tham khảo các bác về nồng độ B1 để tưới cho Lan.
    em có mua 1 hộp B1 bán ở ngoài hiệu thuốc đó, muốn pha để tưới mà chưa biết làm như thế nào, bác nào có kinh nghiệm thì vào giúp em với nha.
    cám ơn các bác.

2. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    chai có nhản hướng dẫn sử dụng, thông thường tôi pha 10 đến 15cc bình 4 lit

3. ThuHa_Angel

Thích đã nhận:
    66
    bác ơi , em mua hộp có mấy trăm viên , loại giành cho người đó, chắc là cũng dùng đc hả bác @@!

4. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Cái vụ này mới à nha!
    B1 giành cho người uốn!? Không biết lan có thẩm thấu được qua lá, rễ không, hồi giờ chưa nghe ai nói.
    Tốt nhất mua B1dành cho hoa ở tiệm, trên đó có cả nhãn mát (mark), hạn sử dụng, liều lượng, cách dùng...

Last edited: 8/7/11
  5. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Nếu dùng B1 cho người mà bón thì chỉ bổ cho nấm mốc thôi. Vì tỉ lệ B1 một viên chỉ vài miligram còn lại là tá dược vừa đủ (thực chất là bột mỳ).
    Nếu siêng bạn có thể dùng nước vo gạo, một xô nhỏ vào vài giọt thuốc tím để kháng khuẩn. Thành phần nước vo gạo có đủ cả B1,B6,B12 và một số nguyên tố vi lương (có trong cám gạo). Nhưng đừng tưới lên lá vì phần tinh bột sẽ bám lại trên lá. Nhưng một thời gian cũng phải dùng thuốc trị nấm thôi.
    Và một khuyến cáo cho các bạn mới chơi: B1 không phải là thuốc tiên nó chỉ là chất kích thích tăng trưởng vì vậy vẫn phải cần phân NPK và điều kiện môi trường, chăm sóc hợp lý.

denai, Nup, nguyenthuanacb and 2 others like this.
  6. ThuHa_Angel

Thích đã nhận:
    66
    cám ơn bác NGOCUONG, may mà e chưa dại dột, thôi để cho người uống, tăng cường sức khỏe đặng mà chơi Lan :D
    em có mua NPK 20-20-20 với 30-10-10 + phân vi sinh rất tốt bác ạ. mọi người ai k biết cứ hỏi đừng ngại, k là các em ý ra đi vì mình thiếu hiểu biết đó nha, đơn cử lần này mà k biết là cứ hòa B1 ra tưới thì có mà ....@@!

7. menhim

menhim New Member

Thích đã nhận:
    2
    hihihi nhà em hồi mới bắt đầu chơi lan cũng mua thuốc uống B1 về nghiền ra hòa nước rồi tưới mới chuối bác ạ

8. mr.thainam

mr.thainam Member

Thích đã nhận:
    3
    B1 cứ để ở gốc lan thôi cũng dc mà tưới nước vào là nó tan ra thôi B1 nó dễ tan lắm còn lượng ntn thì tùy vào cây ntn ma tưới thôi

9. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Lan sống chủ yếu qua đường lá, bạn để b1 ở gốc cây đến bao giờ cây mới tốt được?
    --> Chỉ để phân châm tan ở gốc cây (đối với cây trồng trong chậu) hoặc bó vào những túi nhở rròi đặt vào nơi có nhiều rễ Lan (giá thể cành)
    --> B1, phân bón lá : pha đúng tỷ lệ phun đều lên cây (cả rễ và lá) vào sáng và chiều mát (hàng tuần)