Giúp em về vấn đề nước bể cá...

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi phamhongtruong, 24/2/11.

1. phamhongtruong

phamhongtruong Member

Thích đã nhận:
    0
    em có cái bế 1,2*45*50,dưới nền em rải 2 bao cát trắng tiếp đến là phân nền của bác hovaten,sau đó là một lớp cát dày 3 phân phủ trên cùng.Em còn trải 1 bao ada để trồng trân châu.Lọc Ef4 của em tầng trên cùng nhét đầy bông lọc,em bỏ ngăn thứ 2 đi và nhét đầy bông vào đó.tầng cuối em để nham thạch và nối ống nhựa phi 21 thẳng từ dưới vào đầu out của máy bơm.Setup cẩn thận như vậy mà sau 6 ngày rồi mà nước trong bể vẫn có màu ngà ngà vàng :-S.em cũng đã thay nước bể 2 lần,lần đầu em thay 90% nước tạm ổn nhưng rồi hôm sau đâu lại vào đó,lần 2 thay 50% tình hình vẫn vậy.Anh chị nào có cách hay bày em với.Đi làm về nhìn thấy bể là lại buồn quá

2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Úi sời Trường cháo :D
    Vàng do cái ADA nó ra nước vàng . Càng thay nước nó ra mầu vàng :D
    Bản chất cái anh ADA ra mầu vàng . quan trọng cây có lên hay ko
    =))

Mr_guns and datmoc like this.
  3. phamhongtruong

phamhongtruong Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh nói vậy làm em nản quá.Em thay ag bên nguyễn văn cừ có bể full ada mà nước trong vắt.tình hình xử lý sao bây giờ anh ơi?Cây của em lên ầm ầm.Ngưu đốn thảo anh cho em mới có mấy ngày mà mọc cao trông thấy

4. phamhongtruong

phamhongtruong Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mất ngủ mấy đêm rồi.gần 2h sáng vẫn thao thức để ủ mưu đây.Anh xem có cách nào khắc phục hộ em với

5. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Xem lại cái lọc đi, thiết kế thế nào thì cứ thế mà dùng.
    Bạn có cái ống phi 21 nối thẳng gì đó thì lọc không có tác dụng đâu, chỉ được phép thay vật liệu lọc từ sứ sang bông hoặc ngược lại chứ tuyệt đối không can thiệp vào kết cấu, đường đi của nc trong lọc.

6. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Thằng cu Trường này là tay mơ mà bác :D
    nó bị ada nó thôi nước vàng ra thôi .......chứ bể rất tốt . nó muốm nước super clear như nền sỏi thì ko thể =))

datmoc thích bài này.
  7. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    6 ngày + lọc mới mà đòi trong vắt thì không ổn rồi bro ạ. kiên nhẫn đi, bể tớ 3 tháng mà vẫn còn hơi bị vàng vàng dù không dùng ada. nhiều khả năng là do nham thạch

8. nqn

nqn Member

Thích đã nhận:
    3
    sao bác biết đấy là trường cháo hay vậy??? hơi bị cao thủ đấy :))

9. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Có lẽ là tại lọc bạn ạ. sao bạn không nhờ luôn bác cả độ lọc luôn, cho thêm ít vi sinh vào nữa ,nước sẽ trong dần thôi, bây giờ lo khống chế rêu tảo là vừa.

10. phamhongtruong

phamhongtruong Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Cảnh nói chuẩn thật.Em đọc thông tin là dùng phân nền Amazonia:
    Hạt phân có màu đen. Lọai phân nền này cung cấp chất dinh dưỡng cho cây phát triển tốt, ổn định độ pH trong nước, nhưng đôi khi chúng ta thấy nước ngả sang màu vàng do một thành phần trong phân nền đó chính là humus acid, đây là đặc trưng riêng cho sản phẩm này vì nó giúp người chơi mô phỏng màu của dòng sông Amazone.
    Nếu như bạn không thích màu vàng vàng trong nước hồ của bạn thì có các cách sau để giảm thiểu nó: thay nước hay dùng than họat tính đặt trong hộp lọc.