Giúp em về việc cá hay nhảy ra khỏi hồ

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi bocon, 30/8/08.

1. bocon

bocon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới tập nuôi cá hồ máy lọc oxy đầy đủ có nuôi 2 con cá chép mà sao thỉnh thoảng nó cứ phóng ra ngoài hoài vậy :crying::crying::crying: , liệu nó có bị gì hok ,có biết nguyên nhân tại sao hok giúp giùm em với .Thanks trước

2. tien_love

tien_love Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    khuyên bạn là nên che đậy hồ lại thì ko còn nhảy nữa đâu , ko hiểu sao chép nó hay nhãy thế ko biết mình củng nuôi nhiều lắm mà nhảy ra ngoài hoài hà DIE hết mất em , chán wá đem phóng sinh lun , nên che lại là ko em nào nhảy ra đựoc đâu.

3. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    bạn nên cho ít nước trong bể đi cá của bạn khỏe quá mà nên phóng kinh khủng cho vơi ít nước khi cá quen bể rồi thì chắc cũng không nhẩy ra nữa đâu

4. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    đợt trc mình nuôi chúng cũng hay nhảy ra lắm, theo kinh nghiệm của mình thì mình thấy cá cái hay nhảy ra còn cá đực thì hầu như không nhảy mấy vì tâm lý của cá cái kém hơn cá đực nhiều, bể mới thả cá thì ko tránh đc điều này nên chỉ có cách đơn giản nhất là bạn đạy nó lại thôi, một thời gian sau khi đã quen chúng sẽ ko nhảy ra nữa đâu

5. purespring

purespring Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    có thể là do môi trường nước chăng ? hoặc có thể do luồng nước để sát thành bể quá, cá phởn chỉ nhảy nhót rồi vọt luôn ra khỏi bể. Bể nhà mình để nước sấp xỉ mép bể luôn mà có thấy tụi nó nhảy nhót gì đâu ^^

6. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Theo mình thấy cá chép ưu thích sống trong điều kiện nước mát, có dòng chảy nhẹ, thâm chí cá chép chỉ đẻ đuợc trong điều kiến có nước chảy xiết.
    Nếu để ý trong những cơn mưa lớn, cá từ trong các rạch nước thường hay phóng lên bờ tại nơi có nước tràn róc rách từ bờ xuống rạch. Chúng nó muốn vượt dòng chảy để lên "thượng nguồn" đấy mà. Trong hồ cá mính thường để nước ở máy lọc chảy lủm tủm xuống hồ, kết hợp với điều kiện thời tiết khí hậu thích hợp nào đó có thể kích thích việc cá nhảy ra khỏi hồ chăng. Thử thiết kế lại đầu ra của máy lọc cũng có thể là giải pháp tốt nên thử nghiệm...

Chúc bạn sớm tìm ra nguyên nhân.