Giúp em về việc set up hồ thủy sinh với !!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi victori@, 5/7/10.

1. victori@

victori@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mọi người ơi , em mới được gia đình cấp cho 1 căn phòng diện tích khoảng 10m2 . Sau khi cho đồ đạc vào thì diện tích dư ở các phần sát tường còn rất ít không đủ để 1 hồ cá dài 1m nên em mới tính hỏi mọi người là
    . Nếu em làm hồ cá tự chế với kích thước như vậy có được không , em có sẵn kính hình trụ dày khoảng 5 hay 6 ly gì đó chiều cao gần 1 mét , bán kính 20cm . Em tính sẽ đi cắt thêm miếng đáy dày khoảng 8 ly nữa . Như vậy em sẽ có 1 bể hình trụ và thiên về chiều cao . Mọi người xem như vậy có được không vì trước giờ em toàn thấy bể cả thiên về chiều ngang hoặc chiều rộng thôi . Ba em bảo làm như thế thì cá bơi như thế nào ? hihi
    . Nếu được thì em định bố trí 1 trục ở giữa bình sau đó decord lên trục đó . Em tính để ống nước vào ở đáy và ống nước hút ra ở trên lúc này nước sẽ tạo 1 đường xoắn nhẹ vòng quanh trục đó . Liệu như vậy có làm lũ cá nó xỉn không mọi người
    . Trước giờ em toàn chơi đồ cao su không hà , hôm nọ đi qua nhà ông anh thấy ổng có bể cá thủy sinh nhìn cứ như là thủy cung đó . Em ghiền quá nên cũng tìm tòi đọc các tài liệu . Nhưng em thấy muốn trồng được cây thủy sinh thì phải có đất nền . Mà như em đã nói ở trên hầu hết cây thủy sinh được em gắn trên cái trục ở giữa . Mọi người có cách nào giúp em không
    Trước mắt em chỉ muốn hỏi như vậy thôi , mong mọi người giúp đỡ em mới vào làng hihi
    Thanks vì đã đọc qua

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Xem ra đồng chí có rất nhiều ý tưởng nhưng mà bể hình trụ không dành cho thú chơi thủy sinh thực thụ
    Mà decord vào cái trục giữa thì đồng chí định trồng vào rọ à?

---------- Post added at 10:33 AM ---------- Previous post was at 10:30 AM ----------

Xem ra đồng chí có rất nhiều ý tưởng nhưng mà bể hình trụ không dành cho thú chơi thủy sinh thực thụ
    Mà decord vào cái trục giữa thì đồng chí định trồng vào rọ à?

3. victori@

Thích đã nhận:
    9
    Không bác ơi . Sáng nay ba em có dắt em đi xem gỗ lũa . em có kiếm được 1 thanh cũng khá to với đường kính khoảng 5cm có hính dạng uốn tròn như cái lò xo vậy đó em tính đặt thanh này vào giữa và ở trên thanh lũa em sẽ khoét 1 số lỗ để cho đất nền vào . Việc này em chưa test thử mởi chỉ nghĩ thôi vì khi bỏ nước vào , với lực chảy của nước em sợ đất nền trên lũa sẽ bị bào mòn dẫn đến chết cây . Đó là cây thôi ngoài ra em cũng thử dùng keo 502 và đính các viên đá lên lũa . Việc này em đã làm rồi chỉ cần dũa cho khớp với nhau là có thể dính được như vậy em sẽ có 1 thảm rêu hay trân trâu bò quanh thanh lũa .
    Em chưa từng thấy một bể hình trụ nào hết mà em lạ là người mới chuyển qua chơi thủy sinh nên mong các anh góp ý nhiệt tình nha hihi

4. victori@

Thích đã nhận:
    9
    Không bác ơi . Sáng nay ba em có dắt em đi xem gỗ lũa . em có kiếm được 1 thanh cũng khá to với đường kính khoảng 5cm có hính dạng uốn tròn như cái lò xo vậy đó em tính đặt thanh này vào giữa và ở trên thanh lũa em sẽ khoét 1 số lỗ để cho đất nền vào . Việc này em chưa test thử mởi chỉ nghĩ thôi vì khi bỏ nước vào , với lực chảy của nước em sợ đất nền trên lũa sẽ bị bào mòn dẫn đến chết cây . Đó là cây thôi ngoài ra em cũng thử dùng keo 502 và đính các viên đá lên lũa . Việc này em đã làm rồi chỉ cần dũa cho khớp với nhau là có thể dính được như vậy em sẽ có 1 thảm rêu hay trân trâu bò quanh thanh lũa .
    Em chưa từng thấy một bể hình trụ nào hết mà em lạ là người mới chuyển qua chơi thủy sinh nên mong các anh góp ý nhiệt tình nha hihi

5. victori@

Thích đã nhận:
    9