Giúp em vói cá bị gì nè nhìn giống nhu bụi phấn

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi tuyetnhi1, 30/5/07.

1. tuyetnhi1

tuyetnhi1 Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác giúp em vói cá nhỏ bị giống nhu bụi phấn đầy mình còn cá lón bị giống nhu nổi mụn o đuôi và vây và vài chỗ # nũa o biết trị ra sao em lo quá giúp em vói xin đa tạ

2. anchor

anchor Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi ban !

Cá bạn bị giống như bụi phấn nghĩa là bị nấm rồi (thường gọi nấm nước, người khác gọi sao thì mình ko rõ), còn con lớn như bạn mô tả thì có vẻ bị nặng hơn, cá bị nấm để lâu sẽ nổi những mục nhỏ trên mình, bạn tham khảo cách trị bệnh bên Box (http://www.aquabird.com.vn/forum/forumdisplay.php?f=129). Nói chung để trị nấm thì ko khó lắm, mình thường tách riêng cá, để cây sưởi 30-32 độ và tăng nồng độ muối khoảng 2,3 ngày thì cá khỏi, còn thuốc thì nhiều loại lắm, sử dụng thường có những tác hại về sau cho cá, khó kiểm chứng nên mình ko dùng. Bạn nên xem lại nguồn nước, chế độ ăn (đừng để nhiều thức ăn thừa)...

Chúc cá bạn mau lành bệnh.

3. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn nên thay 2/3 nước trong hồ, cho cây sưỡi tăng nhiệt độ lên khoạn 32 độ, bỏ muối hột khoãn 1,2g muối/1L nước, qua 2-3 ngày sau thay tiếp 1/3 lượng nước dần dần cá sẽ khỏi.

Last edited: 30/5/07
  4. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc là mấm rồi bạn ơi, trước hết bạn kiểm tra và thay nước từ 1/2 hay 3/4 trong hồ, cho nước mới vào (vì trong nước cũ có chứa mầm bệnh nấm), cho muối hột nhiều vào hồ, dùng sưởi tăng nhiệt độ từ 30-32 độ vài ngày cá sẽ khỏi; nếu nặng hơn bạn có thể bắt cá ngâm trong xô nước muối 10-15 phút sau đó thả vào hồ lại; trị bằng thuốc thì hiệu quả nhanh nhưng có ảnh hưởng đến cá

5. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn cho mình hỏi ké 1 chút: cây sửơi đó bao nhiêu tiền? Và lúc sử dụng có an toàn cho người và cá kg???

6. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Dùng sưởi phí tiền điện lắm bạn ơi, mà cũng lâu hết nữa. Bạn chạy ra Lưu Xuân Tín, mua một chai thuôc hiệu BenSol gia 5k hay 10k gì đó. Về khỏi phải thay nước, 1 giọt 5l nước, mỗi ngày 1 lần, vẫn để lọc chạy, cho an bình thường. Sau 2-3 ngày cá sẽ hết !

Kitax

7. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Cây sưởi có giá từ 60k đến 250k tùy loại và nó cũng tương đối an toàn cho người và cá.

8. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cây sưởi cũng có nhiều loại nhiều giá...từ vài chục ngàn đến 1 hay 2 trăm......
    Muốn an toàn cho người tuyệt đối thì khi thao tác ( thọt tay vào hồ .) ta nên rút tất cả phích cắm điện của tất cả các thiết bị nằm trong hồ ra.Khi đó tự do mà làm việc.

9. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Dùng sưởi rất hiệu quả và khá đông anh em trên diễn đàng dùng theo cách này để hạn chế việc dùng thuốc có lợi cho cá hơn,riêng mình nghĩ nó không tốn bao nhiêu đâu bác ơi !

10. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu cá bị nhẹ thì bạn chỉ cần thêm muối và bậc sưởi 32 độ(bậc liên tục),nếu qua 36 tiếng mà kô thấy đỡ mà còn tăng lên nhiều hơn, thì bạn lấy 1 thâu nước(ít thôi) bỏ vào đó thật nhiều muối rồi bắt cá bỏ vào trong đó khoảng 2-5 phút rồi bắt bỏ vô lại trong hồ,để mau bớt trong hồ ngoai muối bạn nên nhỏ vài giọt thuốc xanh (loại này có bán ngoai tiệm thuốc tây) để xác trùng và bậc sưởi cá se hết bệnh sau 2 ngày.bạn yên tâm bệnh này phát hiện sớm kô có gì nguy hiểm cả.nhớ thay nước hàng ngày mỗi lần thay 1/3 hồ.sau khi cá hết bệnh nhớ vệ sinh hồ và thay toàn bộ nước mới để tránh vi khuẩn gây bệnh con trong hồ.chuc cá bạn mau hết bệnh.
    @aqua_boy sưởi có nhiều loại thấp nhất là 30 k các tiệm cá đều có bán.

11. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn, để mình chạy ra mua ngay cây sưởi re rẻ về. Đang kẹt tiền xài tạm vậy hehehe
    À mình quên mất! Khi cá bị bệnh ta thường cho muối hột vào, nhưng mà liều lượng như thế nào là đủ?
    Do nhà không có cân nên mình gặp khó khăn khi cho muối vào hồ. Các bạn có thể chỉ dùm mình cách định lượng muối bằng chén, bát, nồi niêu xong chảo gì cũng được :D
    Thanks all.

Last edited: 30/5/07
  12. tuyetnhi1

tuyetnhi1 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thành thật cám on các bác đã nhiệt tình giúp đõ.Mong mấy chú cá của em mau hết nấm.lo quá

13. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Mình thường dùng chén, có bạn dùng muỗng canh, còn có bác thì cảm hứng cầm bịch bấm đến đâu thì đổ đến đó....

14. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Bệnh này liên quan đến vấn đề vệ sinh nguồn nước và thức ăn.Hi vọng sau này bạn sẽ có kinh nghiệm hơn

15. tuyetnhi1

tuyetnhi1 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nhà em đang khỏe dần rồi các bác oi em thành thật cám on các bác .trài qua 2 ngày cang thàng bây giò đõ lo rồi