Giúp em Với....Cá bỏ ăn....

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi tigerblue9904, 16/4/08.

1. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em hiện đang nuôi chú TLCV, việc là thế này: Hồ cá em nui hơn 3 tháng nay nước vẫn trong vắt và sạch sẽ, nhưng em nghe mọi người nói lâu lâu thì nên bổ su men vi sinh vào hồ cho cá thế là đi mua một gói men vi sinh của Mai Việt em cho vào hồ, lúc cho vào thì nước vẫn bình thường vẫn trong như bình thườngvà cả chiều hôm đó ko có gì thay đổi....Những hỡi ơi, sau một đêm ngủ dậy cả cái hồ đục quá chừng,nó cứ mờ mờ ảo ảo như sương mù vậy, chẳng nhìn thấy cá đâu hết. Đã thế làm chú TL của em còn bỏ ăn 2 ngày nay và toàn bơi hoặc nằm dưới đáy thôi nữa chứ, nhìn em nó có vẻ mệt mỏi và uể oải lắm các bác àh, cứ lừ đà lừ đừ
    Em buồn quá, thế là hôm nay em đang phải thay nước đều đặn 10% mõi ngày, vọng em nó sẽ khá hơn.......Có bác nào sử dụng men vi sinh cho em biết tình trạng này với và khắc phục như thế nào, nếuchất lượng nước đã ổn định vatốt thì có cần cho men vi sinh định kỳ các bác, chứ em thấy cái vụ men vi sinh này làm em sợ quá.

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Có thể bạn đã bỏ vượt quá liều lượng được hướng dẫn của nhà sản xuất.1g/100 lít.1 gói men vi sinh Mai việt có trọng lượng 10g tương đương với hồ 1000 lít.Với hồ chưa từng sử dụng men vi sinh thì lần đầu nước có thể đục nhưng sẽ trong lại vào 1-2 ngày sau.
    Bạn cho quá nhiều nên môi trường nước thay đổi đột ngột dẫn đến cá bỏ ăn.
    Bạn thay nước 10% mỗi ngày vài hôm nữa cá sẽ ăn lại & nước trong hơn.
    Lưu ý men vi sinh chỉ phát huy hết tác dụng khi hồ & hộp lọc có chổ cho hệ vi sinh trú ngụ & phát triển.(vật liệu lọc).Lưu lượng nuớc chảy qua hộp lọc & độ hòa tan oxy cao.

3. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Em sử dụng hộp lọc 5 ngăn, bình thường nước rất trong và ok lắm anh Huy àh, hôm qua em cho vào có chút chíu àh, khoảng 1 muỗng cafe thôi chưa tới nửa gói nữa, hồ em là 1m2 x 80 x 60.....hiện em vân đang phải thay nước 10% mỗi ngày..hy vọng em nó sẽ chịu ăn trở lại.

4. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình nghi nước hồ bị đục là do bạn cho quá nhiều men hoặc nước hồ của bạn quá dơ .
    Mình cũng mới dùng men MAIVIET khoảng hơn 2 tuần nay rồi . Lúc đầu thì mình cho men vào bể không thấy đục nước thế là lại cho thêm rồi tới sáng nước đục ngầu như của bạn vậy . Thế là mình thay 1/2 nước và sau 1 hôm lại trong bình thường , tới giờ thì cá khỏe lắm .
    Phải chờ bạn ạ !
    Bạn cũng không nên lạm dụng men quá nhiều chỉ cần cho 1 tuần 1 lần thôi . Nếu không sẽ mất tác dụng đó bạn .
    Còn cá bỏ ăn thì chờ vài hôm khi nước bình thường trở lại thì nó sẽ ăn thôi .

5. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Chắc mình chờ thêm xem sao đã, nước dơ thì mình đảm bảo là nước trước khi cho men vi sinh không hề dơ, vì mình đã làm hê thống lọc đảm bảo ok, còn vụ cho nhiều thì có thể lắm....để mình chờ vài hôm sao sao.....có gì mình sẽ thông báo nhờ các bác tư vấn thêm.....

6. huynx.hcm

huynx.hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hy em, bộ lọc của em quá ít vật liệu lọc(san hô) mà toàn bông lọc không hà . Tăng thêm san hô đi sẽ khả quan hơn

7. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Không anh, cái hồ hôm bữa nó hơi ít thì đúng rồi, em đã cho thêm, còn cái hồ trog thì nhiều san hô lắm rồi cho thêm ữa sẽ bị tràn anh àh, san hô chiếm gần 1/2 từ đáy lên tới vách tràn mà hiiiii....chắc em se chờ vài ngày xem sao.....

8. MPHI

MPHI Member

Thích đã nhận:
    0
    trờiiii....nuôi rồng mà cho cả đống san hô vậy à.....bạn k sợ độ ph lên cao sao?...nguy hiểm lám đó.....:eek::eek::eek:

9. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Vấn đề cho men vi sinh quá liều gây đục nước đã xảy ra rất nhiều từ tv mới cho đến tv lâu năm đều đã gặp phải do không dùng đúng liều lượng & không hiểu rõ các phản ứng khi hệ vi sinh được kích hoạt,gây lo lắng.
    Bạn cứ thay nước bình thướng,hồ có đục chỉ mất thẩm mỹ trong ít ngày chứ không gây hại gì cho cá.
    Lưu ý chỉ thay nước như bình thường,không quá nhiều,không xúc rửa hộp lọc,không dùng hóa chất làm trong nước.
    Men vi sinh có tác dụng tốt cho hồ cá,được áp dụng rộng rãi,chỉ có dùng sai mới gây tình trạng đục nước quá lâu như trường hợp của bạn.Tuy nhiên không ảnh hưởng gì đáng kể đến sức khỏe của cá.

10. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Theo bạn khi cho san hô vào hộp lọc nhiều thí dụ như 10kg/200 lít nước thì độ PH sẽ lên cao là bao nhiêu?
    7?7.5?8?8.5?9?10?

11. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác TPA nói vậy AE bó tay luôn. Mình cũng có suy nghĩ như MPHI và rất quan tâm tới vấn đề này cũng tính nhờ Bác chỉ giáo thêm.
    Sẵn đây, nhờ TPA chia xẻ kinh nghiệm giúp AE với!

12. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Khi cho men vi sinh kết hợp với nước thì việc nước hồ trở nên đục là chuyện tất yếu.Quá trình men vi sinh phát huy tác dụng trong môi trường nước thông thường từ 4 đến 5 ngày sau đó mước sẽ trong lại không có gì đáng lo,Bạn Tigerblue cứ yên tâm,khi sống trong môi trường mờ đục khác hẳn mọi ngày thì có thể sẽ làm cho cục cưng của bạn không linh hoạt như bình thường.
    Trước đây mình có vài lần sử dụng men vi sinh Mai Việt,nhưng về sau này thấy không cần thiết nữa.Theo mình nghĩ,men vi sinh thích hợp xữ dụng cho môi trường ao hồ,không thể vệ sinh và thay nước được thường xuyên như khi mình nuôi ở hồ kính.Đây là theo suy nghĩ riêng của mình mong được góp ý thêm.Thân.

13. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Em cũg đồng ý với bác, chắc sau này em sẽ ko dùng men VS nữa, và chỉ dùng cho hồ mới seup thôi, chứ kiểu này hồ đục nhìn buồn quá......em đang tìm kiếm coi có cách nào làm cho trong nước lại ko, chứ hồ đục thế này em ko chịu nổi....

14. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Không phải là không muốn góp ý chia sẻ cùng anh em nhưng với câu nói khẳng định & cảnh báo như thế mình muốn đặt 1 câu hỏi để rõ hơn vấn đề.
    San hô có đặc tính ổn định PH.Ổn định khác với nâng cao PH không giới hạn.
    Trong hồ cá rồng thường ít dùng san hô vì sợ môi trường PH cao = 7-7.5 vốn không là môi trường ưa thích của cá rồng.
    Nguồn nước máy khu vực phía nam có độ PH thông thường là 7.Khi nuôi các loại kim long,thanh long,ngân long người chơi thường muốn cá sống trong môi trường PH =7 - 8 cho dù cá không ưa chuộng nhưng với độ PH này màu sắc các dòng cá này sẽ tăng thêm nét đẹp.Với môi trường này không ảnh hưởng gì đến cá nếu chúng ta kiểm soát tốt độ tăng giảm PH.
    Với nguồn nước PH = 7 sau 1 tuần độ PH sẽ tuột dần dưới 7 đến 6.2 (hồ có hệ thống lọc,hệ vi sinh phát triển tốt,chất thải của cá..).
    Để ổn định độ PH luôn trên 7 thì san hô sẽ làm tốt nhiệm vụ này,1 kg san hô vụn có thể ổn định PH 7.5 -8 cho khoảng 40-80 lít nước.tuy nhiên nếu nhiều hơn cũng không thể tăng PH vượt ngưỡng 8.5 nếu chúng ta không xóc rửa,không xả nước mới với tốc độ cao vào mặt san hô.
    San hô dùng làm vật liệu lọc khá lý tưởng,có nhiều diện tích bề mặt làm nơi trú ngụ & phát triển cho hệ vi sinh,khi dùng làm vật liệu lọc thì nên để yên đó ít nhất 1 năm đến 2 năm không cần thay mới,nếu có vệ sinh định kỳ 6 tháng /lần cũng chỉ làm từng ngăn 1 kéo dài trong vài ngày.Không chà rửa,xáo trộn làm san hô vụn ra thêm sẽ tăng PH đột ngột.
    Khi mới cho san hô trong vòng 6 tháng đầu cần có chế độ thay nước nhiều để thải loại bớt các khoáng chất không cần thiết & không tốt cho cá từ san hô thoát ra.Khi thấy san hô có 1 lớp tương tự rêu ngả vàng bám chung quanh khi đó san hô sẽ ổn định,sẽ mất dần tác dụng tăng PH đột ngột như ban đầu mà chỉ từ từ ổn định PH 7 -8 theo đặc tính vốn có của san hô.
    Hồ cá mình dùng 100kg san hô là chuyện bình thường nhưng phải hiểu rõ đặc tính,nguồn nước,độ tăng giảm PH theo thời gian để điều chỉnh cho phù hợp.

15. paulle

paulle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    - ây da nghe anh huy nói vậy em cũng mừng đang lo vì cái đáy rải san hô của em bắt đầu chuyển vàng, em đang phân vân kg biết có phải để ánh nắng chíu vào hồ dẫn đến việc san hô bị bám rêu.....
    - như vậy khi san hô chuyển sang màu vàng nghĩa là khi đó san hô đã ôn định, nhưng nếu nhìn vào phần đáy thì có vẻ hơi mất thãm mỹ, mình có cách nào giải quyết vấn đề đó kg hả anh

16. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    To paulle: Mình nghĩ san hô ổn định như anh TPA nói không phải như trường hợp bị nắng chiếu vào mọc rêu như của bạn paulle đâu:"có 1 lớp tương tự rêu" chứ không phải rêu.hehehehe.
    To anh TPA: Nhân tiện nhờ anh TPA tư vấn nếu rải đáy hồ rồng bằng san hô mà không làm lọc đáy có được không, có sợ bị vi trùng có hại "làm tổ" không? Rất mong anh tư vấn cho. Cảm ơn anh trước nghen.