Giúp em với!Cá em bị xoán mang

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi DucYen81, 18/10/07.

1. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    Con Thanh Long của em bị xoán mang đã 1 năm nay.Em định phẩu thuật nhưng 0 biết gâg mê bằng thứ gì,các anh giúp em với
    :crying: :crying:

2. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tình hình nan giải đó. can thiệp dao kéo vào mang cá thì có lẽ hơi nguy hiểm. NHìn cá của bạn ngầu phết, để yên ^^tốt hơn. Muốn mua thuóc gây mê thì wa hàng cá lớn i',chỗ họ sẵn lắm

3. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    Cám ơn Hoangbao3105!các tiệm cá họ bảo em gây mê bằng cách cho cá vào bao,rồi cho nước đá vào chờ cho cá mê rồi vớt ra phẩu thuật trong khoảng 4-5 phút,em thương chú cá quá nên không dám mao hiếm.Mà em xem trên các video họ có thuốc gây mê và họ mổ cá như ngoài chợ í, mà vẫn sống tôt.Anh nào đã làm rồi xin chỉ cho đệ vài chiêu,đệ xin hâu ta!!...

4. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hình bạn chụp rất pro! Cá bạn bị xoăn mang là loại bệnh thông thường của cá rồng thường do chất lượng nước kém, cách chữa trị cũng đơn giản, trên forum này có hướng dẫn khá chi tiết, bạn chịu khó tìm đọc.

5. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Nắp mang há ra thế này thì hơi rộng, có vẻ như cơ cấu mang cũng bị lộ ra ngoài rồi :(. Theo tui nghĩ thì nếu có phẫu thuật thì cơ hội thành công cũng rất ít vì phần mọc ra sau khi cắt khó lòng che được phần hở ra của nắp cứng của mang đã bị vênh.

6. NguyênĐông

NguyênĐông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    227
    Bạn có thể dùng nước đá để làm cho nó bị mê !

7. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình thật lòng khuyên bạn đừng phẫu thuật e nó nhìn cũng đâu xấu dâu lỡ kô thành công e die buồn lắm hehe...cứ coi đó là đặc điểm riêng của cá cưng mình đi hehe....mong bạn nghĩ kĩ vì phẫu thuật khó lắm cơ hội thành công kô cao phải rất PRO mới làm được...thân chào bạn!

8. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    to NguenDong:anh có thê nói rõ hơn cách làm mê cá bằng nước đá(ngâm đá bao lâu?mê bao lâu?bao lâu thì ca tỉnh)Cam on anh!
    cò đây là hình lúc nó chưa bi(2006)

9. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Làm việc này quá ngại, nếu các cao thủ ở Si gon đồng ý giúp bạn thì không phải là việc quá lớn nhưng tự mình thì Bạn thử ngâm cứu việc dùng men vi sinh Mai Việt xem sao!

10. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn cho địa chỉ mình sẽ giúp bạn cắt phần mang bị vênh.Tùy theo thời gian & tình trạng vênh mang mà có tỉ lệ thành công nhất định.Song song với phẫu thuật là bạn phải cải thiện gấp hệ thống lọc & dành nhiều hơn nữa thời gian chăm sóc cá.
    Bạn có thể DT 0908318015.Mình giúp bạn hoàn toàn miễn phí.