giúp em với,cá em đị đen phần đuôi, vây, kì

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi luckyluckevnn, 24/5/08.

1. luckyluckevnn

luckyluckevnn Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nhà em lúc mới mua ở tiệm về (cá lúc đó đc hơn 2 ngón)thì châu khá nhiều đầu cũng nhú .Em nuôi nó lớn lên đc 3 ngón tay thì đầu bung ra rất dữ nhưng châu thì lặn hết 100% luôn và phần đuôi, vậy ngực bị đen .Em cho cá ăn 1 ngày 2 bữa = XO và tôm bỏ tủ lạnh rã đông cho ăn dần vậy liệu cá bị đen có phải do thức ăn (có khi nào XO của em bị giả,ai đã từng mua lầm XO và cho cá ăn có bị tình trạng như em không).Thay nước thì 7 ngày em thay 1/2 bể và có cho muối hột đàng hoàng.Hai tay bơi của nó thì 1 bên bị túm lại và có đốm trắng như bị nấm còn tay bên kia thì không sao, trên người nó cũng không bị nấm .Có người bảo em muốn trị bệnh cái tay bơi đó thì chỉ có cách cắt thôi, nhưng cá em nhỏ thế mà cắt liệu có ảnh hưởng gì không? để như vậy thì có ảnh hưởng gì đến cá không hay chỉ là thẩm mĩ thôi và cách cắt như thế nào ạ. Em xin cảm ơn anh em 4 fum

2. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chắc ko phải tại thức ăn đâu,nếu bạn nghĩ là giả thì bạn xem lại hũ thứcăn có tem chóng hàng giả ko,nếu ko thì đúng là hành giả rồi

3. luckyluckevnn

luckyluckevnn Member

Thích đã nhận:
    0
    hũ XO đó mình mua cũng khá lâu rồi bạn à ,lúc đó chưa có chuyện dán tem chống giả đâu .Mình mua XO đó là của singabo nắp có giấy bạc giá 80k,qua cách nhận biết thật giả trên 4fum anh em bày cho thì mình thấy nó không giống giả vả lại chỗ mình mua cũng khá uy tín,còn chuyện XO mùi tôm hay mùi mắm ruốc thì mình cũng hem biết phân biệt nữa ,nghĩ nó là mùi mắm ruốc thì nó là mùi mắm ruốc ,nghĩ nó mùi tôm thì ngửi nó thành mùi tôm :D.Có khi nào hũ XO đó hết hạn không các bác vì mình tìm mãi mà chẳng thấy HSD của nó ở đâu nữa (hôm qua mới để ý là nó không có HSD) qua nhà thằng anh họ xem thử thì hũ của hắn cũng không có, hắn sài loại XO hũ đen vừa lên màu vừa lên đầu, còn mình sài hũ màu xanh chỉ lên đầu thôi. Cá của hắn cũng ổn ,không vấn đề gì .Vậy XO thật có HSD không các bác?

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo kinh nghiệm của mình khi thức ăn thật. Cá ăn vào ỉa ra phân màu đỏ còn thức ăn khô giả cá ăn vào ra phân màu đen thui. Mặt khác Ăn thức giả mình cá hay bị đen thui và mất đề kháng nên dễ bị bệnh.

5. luckyluckevnn

luckyluckevnn Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo bác nói thì vấn đề là tại hũ XO à, nhưng cá mình đi phân đỏSáng mình cho ăn tôm ,tối cho ăn XO ,chưa thấy đi phân đen bao giờ. , từ lúc nuôi tới giờ chưa biết bệnh là gì? (cũng có thể tại mình ở ĐL nên cắm sưởi 24/24 ,và có bỏ muối hột) còn cái tay bơi thì bị từ lúc mới mua ở tiệm rồi ,lúc đó gà nên đi mua không để ý cái vây bơi,mua về cả tháng mới phát hiện ra .Để mình ngưng cho ăn XO 1 thời gian xem sao .Thank bác nha...

6. calvin171

calvin171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cũng có thể là tại nguồn nước đó bro ơi. Khi cá bic sốc nước cung có khả năng bị các triệu chứng như bro kể trên đó.

7. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hì hì thức ăn thiệt thì bạn coi lại nguồn nước đi. Nước phải sạch . 1 tuần thay 1/3 hồ bỏ muối ít thôi. Bỏ nhiều cá cũng bị đen thui hà. Nếu bị nấm tai bơi dữ quá thì bạn bắt em nó ra xát muối vào khoảng 3 ngày là em nó bình thường trở lại. Nếu vẫn o hết thì cắt đi khoảng 1-1,5 tháng là cá trở lại như cũ. Chúc bạn thành công

8. luckyluckevnn

luckyluckevnn Member

Thích đã nhận:
    0
    nước thì mình thay 1 tuần 1 lần 1/2 bể ,với lại hay hút phân và châm thêm nước lên nước lúc nào cũng trong,nươc cũng để qua 2 ngày đề bay clo rồi,vậy có thể là tại mình cho muối nhiều quá. Vậy thì cho muối thế nào là vừa hả các bác, hồ mình dài 1 mét 2 ,rộng 50 cm cao 50cm, mình thường đổ nước cao khoảng 35 cm thôi, vậy thì bao nhiêu muối là vừa.Mình thay 1/2 hồ thì cho 1 bát đầy muối hột vào, vậy có nhiều quá không?

9. luckyluckevnn

luckyluckevnn Member

Thích đã nhận:
    0
    À cho mình hỏi là anh em nào dùng XO thì cho mình biết là XO có hạn sử dụng không?? Hay là hũ XO của mình bị quá hạn nên chủ tiệm cạo đi mất rồi chứ hũ XO nhà mình với lai ông anh họ đều không có HSD.
    Cho mình hỏi thêm là cách cắt như thế nào ạ tại mình vừa bắt nó ra để cắt nhưng nó dãy dụa dữ quá, mấy cái vảy trên người nó đâm vào tay cũng đau phết, đổ nước thấp = 1/3 người nó thì nó búng, còn cao hơn chút thì nó ráng bơi đc .Mà bị sát lắm các bác,nếu cắt thì đi luôn cái vây rồi còn gì,chỗ đó cắt không khéo mà vào người nó thì ...Với lại cá 3 ngón tay thì có chịu nổi không các bác, lỡ cắt xong nó không bơi đc mà chết thì sao ạ? Vậy em có nên đợi cá to khoảng hơn 4 ngón tay rồi mới cắt không? có ảnh hưởng gì nếu để lâu không ạ?

10. TLT

TLT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn bị đen coi chừng là tại bạn bỏ nhiều muối quá, hồi trước mấy em của mình cũng bị xạm đen người, mình thay nước ko bỏ muối nữa từ từ nó cũng sáng ra mà nó lại bị nấm, lại 1 lần khổ nữa.......