Giúp em voi các bác ơi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi intel007, 29/10/06.

1. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá em mấy ngày nay nó có triệu chứng là cứ bơi lên bơi xuống góc hồ rất là nhiều , em đang lo quá , vả lại còn thêm chuyện này nữa , độ ph trong nước cứ tăng lên rất nhiều , bây giờ lại lên 9 nữa rùi . Bác nào có bí quyết làm giảm độ ph thì chi em với. Với lại em đang muốn cho sỏi để xem có giảm được kông .

2. lahanquan7

lahanquan7 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    san hồ vụn thì tốt nhất rồi bạn ơi,vừa rẻ mà vừa hiệu quả nữa,bạn thay nước tư từ thôi,đó là triệu chứng sốc nước đó nha,bạn đang sử dụng nước gì vậy?

3. Tapnuoilahan

Tapnuoilahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình, bạn không bỏ san hô nữa có san hô PH sẽ tăng lên nhiều đấy. Chúc vui

4. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    khanh123

San hô không làm tăng đô PH, mà san hô làm trung hòa độ PH (độ PH ổn định)
    Đúng ròi đó bác nên cho san hô vào hồ đi nhé , để ổn địng lại độ PH.
    Còn chuyện chú cá của bác nó chỉ bôi lên xuống ở 1 góc hồ hoài.
    - Bác nên đặt 1 tắm gương bên cạnh hồ, cho chú cá của bác sôi gương là hết ngay.

5. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    San hô có cấu tạo giống đá vôi nên nó sẽ làm tăng pH,
    Nếu pH nhà em tăng lên 9.0 thì em đừng sài san hô nữa, bỏ sỏi thì nó mới ổn định pH

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    @Intel007:cá lahán có thể sống tốt trong môi trường nuớc có pH cao,nhưng cũng không nên vượt ngưỡng pH>8,khi đó tính kiềm trong nước là khá cao cho điều kiện sống của cá,cá sẽ có những biểu hiện của Stress,hốt hoảng,đôi khi muốn vọt người lên khỏi mặt nước(như intel007 miêu tả).Các chất làm giảm pH thì ở nhiều bài trên 4r đã đề cập rồi,tuy nhiên vẫn phải nhắc lại là các hóa chất thì về lâu về dài chắc chắn ko tốt cho sự phát triễn của cá.Còn một cách nữa,intel007 có thể tham khảo thêm ở box cá Dĩa,có một số anh em có đề cập đến cách dùng lá Bàng khô,cũng có thể trung hòa được pH trong nước.
    Không hoàn toàn như vậy đâu bạn ơi,những ai sử dụng nuớc giếng đóng để nuôi cá,thì cách nhanh chóng và tiết kiệm nhất là sủi thông khí và xài san hô vụn(nước giếng khi vừa bơm lên pH thường nhất là từ 4.5-5.5),sau khi xử lý thích hợp có thể đạt đến 7.5
    Như vậy,trong những điều kiện nhất định,san hô làm tăng độ pH cho nước,hoàn toàn không phải là trung hòa pH.
    Chúc Intel007 thành công.

7. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu mà nước có pH > 7 nghĩa là nước đó có khả năng bị cứng. Nước cứng có 02 loại cứng tạm thời và cứng vĩnh viễn. Đối nước cứng vĩnh viễn thì thua, nhưng với cứng tạm thời thì trong xử lý nước nước có một cách để khử là dùng hạt nhựa trao đổi ion (có bán ở các cửa hàng xử lý nước, giá khoảng 20k/kg), trong trường hợp muốn giảm pH thì dùng hạt nhựa Cation. Nước đã có pH > 7 thì có bỏ sỏi hay san hô vào cũng không có tác dụng gì vì nó đã quá bảo hòa với Calcite-Carbonate.
    Đúng như bạn kkk nói, nước giếng khoan thường có pH < 7 thì phương pháp sục khí vào nước hay cho san hô và sỏi vào thì rất hiệu quả, khi đó những chất hòa tan trong nước sẽ bị oxy hóa hoặc bị khử, giải phóng H+ làm pH tăng lên một cách tự nhiên.
    Cũng cần chú ý là nhiệt độ cũng là nguyên nhân ảnh hưởng đến độ pH của nước.

8. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các sư huynh chỉ em , em sẽ về nhà làm liền , với lại cá nhà em cũng khỏe lại rùi

9. ORIGINALKAMFA

ORIGINALKAMFA Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bạn muốn giảm pH sao không thử dùng lá Bàng như các bài viết trên 4r. Chúc bạn thành công!