giúp em với các bác ơi !

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi vu minh khoi, 10/6/07.

1. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    em có nuôi 1 con sáo , nhưng nó già rồi các bác ah. nhưng no vẫn chưa biết nói. cho em hỏi cach nào dạy nó nói trong thời gian gằn nhất ah.cảm ơn các bác nhiều.

2. dyl

dyl Active Member

Thích đã nhận:
    7
    sáo của bạn nuôi là sáo bổi hay sáo con nuôi lên thường là sáo con nuôi lên mới dạy nói được còn sáo bổi thì bó tay ,nếu là sáo con bạn có thể lột lưỡi nó và dạy cho nó nói ,và cho nó ăn cám trộn ớt nói chung mấy cái này ngoài tiệm chim đều có bán

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    sáo nhà bạn nuôi lâu là bao nhiêu mùa? loại gì?(có loại sáo đá ko biết nói).Sáo phải nuôi từ con nhỏ mới học nói được,càng nhỏ càng tốt. Mà theo mình ko nên nuôi sáo tập nói,nó nói nhỏ lắm ,khó nghe.nếu thích nuôi két(giá tiền ko mắc lắm,lại đẹp).Nếu chịu ồn 1 tí thì chơi cưỡng(giọng to,nhưng ko giỏi bằng két).Xịn nhất vẫn là nhồng(loài chim nói hay nhất trên thế giới)nhưng nếu ko có kinh nghiệm thì đừng nuôi (giá con non khá mắc, khó nuôi dễ chết,tuổi thọ trung bình 10 mùa,nhưng giọng nói thì khỏi chê,như người,khả năng nói như máy casset,nói giọng của người dạy nó luôn,giọng nam ,nữ ,già ,trẻ ,tuyệt vời)
    Chim của bạn nuôi 5 mùa trở lên mà ko biết nói thì chắc con đó ko nói được rồi,tốt nhất nên mua con khác,mà phải nuôi con non đấy

4. vu minh khoi

Thích đã nhận:
    514
    thuần sáo già !!!!!!

em vừa mới được bác cho 1 em sáo trâu, nhưng nó già rồi, mà vẫn sợ người lắm. liệu có thể dạy nó nói được ko hả các bác. hepl me!!!!! huhuhuhuhu!!!!!

5. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    thả đi bạn ơi,sáo nuôi từ nhỏ dạy còn khó chứ nói chi sáo già, ko đời nào nó nói được,đặc điểm của các loài chim nói là phải nuôi từ chim non lên mới dạn,mới học nói được.Thịt sáo rất ngon và bổ nhưng nó biết nói nên ko ai bắt nó thịt cả ,tiện con này già rồi bạn nên cho nó lên dĩa luôn đi ,chắc bác của bạn lực bất tòng tâm rồi mới cho bạn đó

6. vu minh khoi

Thích đã nhận:
    514
    cảm ơn các bác nhiều!!!! em về thịt ngay đây!! huhuhuhu

7. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Sao ác thế bác , thịt sáo thì dở và khét , lắm bác ơi, nghe mấy người ở quê nói vậy , nên họ ko ăn thịt sáo bao giờ , thả nó đi cho nó về thiên nhiên của nó , nó đã ko thích tiếng nói của con người thì đừng ép nó hihi , thả đi đẻ còn lấy phước đức mà nuôi chim tiếp chứ hihi , có ai dám nói bác ko hót được tiếng chim thì làm thịt bác ko hihi !!!!!

8. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    vậy là bác ko biết rồi,thịt sáo rất ngon ,mà sáo đẻ cũng rất nhìu,bác nào nuôi sáo ở dưới quê rất sướng ,sáo nuôi quen ở trong nhà khi đến mùa sinh sản cua một em đem về nhà lập ổ,tự nhiên có sáo con,các bác ko thấy người ta bán sáo ở mấy tiệm chim nhiều như điếu đổ là gì

9. MICHEL PLATINI

MICHEL PLATINI Member

Thích đã nhận:
    4
    Một con sáo được gọi là già thì o bao giờ huấn luyện nó nói được , nuôi nó chỉ uổng công thôi .Tốt nhất thả nó ra khỏi mắc tội sát thú & còn để cho nó duy trì nòi giống , sắm 1 con sáo tơ về dạy dỗ nó họa may có thể nói được mà giống sáo dể tìm , giá cũng rẻ . Chúc thành công .

10. __Bi__

__Bi__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nên mua con Cưỡng con về nuôi, giá của Sáo và Cưỡng cũng kô bao nhiêu,C thì nói rõ và dễ tập nói hơn S.Khi chim trưởng thành thì 6 tháng nên lột lưỡi 1 lần cho lưỡi chim mềm ra, dễ uốn nắn và nói rõ hơn.Cũng kô cần cho ăn ớt làm gì đâu.Dạy chim nói thì pải kiên nhẫn từ từ chứ kô thể nào mà dạy nói trong thời gian ngắn nhất như bạn vuminhkhoi nói được đâu.

11. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Nhân tiện cho em hỏi
    Có bác nào chính tay lột lưởi con chim nào chưa và cách thức nó ra sao.
    Em thì nghe ai cũng nói nhiều về chuyện lột lưởi nhưng hỏi kỹ thì chưa ai lột được hết, và không biết lột cái gì nửa, nó có cái gì đâu mà lột.
    Có thể chỉ lại cho các fan khác, chứ cái này nguy hiểm, chết chim như chơi đó.
    Riêng em đã từng nuôi nhiều: nhồng, cưởng, sáo trâu sáo sành. Em chưa từng lột lưởi con nào nhưng nó vẫn tập nói bình thường.
    Có là như vầy: trên lưởi của con chim nuôi lâu nó có đóng cợn dơ (nhất là cho ăn cám khô, ít cho ăn đồ tươi)
    có cạo sơ cũng được để cũng chả sao, chủ yếu nhà có người, nhất là trẻ con nói nhiều thì con chim sẽ mau học giọng nói.
    Thường là nhồng nói rõ thành tiếng và học được nhiều
    Cưởng và sáo nói ú ớ vài giọng giống giống âm gì thì người nhà dịch ra âm đó thôi.

Khoảng năm 1990 em đã từng gặp một con quạ đen biết nói, nó nói rất nhiều nhưng tiếng ồ ề và nặng nhọc (như cụ già vậy) nó gật gù cực khổ lắm.

12. pnt_nguyen

pnt_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    tôi có người bạn vừa cho 1 con cưởng do anh ta bắt được. nhìn nó thì không thấy già, nhưng sao thấy vẫy ở 2 chân nó sần sùi ghe lắm, nhìn thấy rất lạ. không biết cưỡng bao nhiêu năm thì không dạy nói được nữa, thức ăn cho nò gồm những gì? Vui lòng chỉ giu2p,

13. hlong_ce

hlong_ce Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Nói chung loài cữong là chim dễ nuôi! Bạn có thể mua cám ba vì, cám con cò và cả cám ớt trộn sẵn... Papa của HLong còn cho chú ấy ăn cám heo, loại cám cho heo con hihi! Bạn mua thêm một cái mai mực treo trên thành lồng để chú ấy rỉa! tác dụng của mai mực chắc Pác cũng biết!
    To Pác BongBong: các loại chim khác HLong_ce chưa thấy lột lưỡi và chưa từng lột, riêng chim Sáo HLong đã lột rồi! không phải phần trên của lưỡi mà là phần dưới của lưỡi, dùng tăm tre đẩy nhẹ ra phía trước nó là một cái màng cứng trùm lưỡi.