Giúp em với các bác ơi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hugo, 14/8/07.

1. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em có 1 con kim cương xanh to gần bằng bàn tay,em có cho nó kè với 1 em mái(có kiếng ngăn).Chiều nay thấy tụi nó có vẻ hiền lành với nhau nên em bỏ cái kiếng ngăn ra.Sau khi bỏ cái kiếng ngăn ra thì em thấy tụi nó có vẻ thân thiên với nhau,con kcx có bơi kè kè song song với con mái nhưng ko hề cắn con mái cho nên em thấy yên tâm để tụi nó ở chung hồ với nhau rùi đi học
    tối nay đi học vừa về,mở điện lên thì thấy mặt con ckx bị cắn te tua,đầu thì tróc cả 1 mảng da lớn:crying:nhìn rất tội nghiệp(mặc dù là con kcx lớn gần gấp đôi con mái thế mà con mái chả bị sao cả).bậy giờ xin các bác giúp em với,bi giờ thì phải cho nó ăn uống thế nào để vết thương mau lành?có cần phải ngâm thuốc cho nó ko?liệu sau này nó có còn phát triển được ko?(Em đã đặt cây sưởi và cho thêm vào hồ 1 ít muối rồi)
    tuy cá của em đầu ko to lăm,nhưng em nuôi nó từ nhỏ tới giờ nên rất thương nó,mong các bác giúp em

2. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ngâm muối cao vào ra tiệm cá kêu họ mua thuốc trị sát thương cho cá y. Con cá mái nó dữ lắm không cắn chết là may nó không giống cá chép đâu mà thả chung . Rút KN nhé

3. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn bắt ra bỏ vào chậu nước có tí muối 1,5g/1l nước, nhỏ vài giọt xanh metilen(ra hiệu thuốc mua) để sát trùng. Ngâm khoảng 15p rồi bỏ vào hồ lại. 1 ngày 1 lần thôi cho em nó đỡ mệt. Nhớ thay nứơc hồ sạch sẽ nha bạn để nhiễm trùng thì nguy to

4. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Liệu sau này phần da ở đầu nó có lành lặn lại được như xưa ko hả các bác?ở phần da đầu cùa nó thấy cả phần thịt trắng lun cơ~X( ~X( nhìn thảm thương luôn
    Em tính sẽ cho nó ăn nhìu hơn bình thường để cho nó mau lành vết thương,liệu làm như thế có được ko,tại vì em nghe nói khi cá bị bịnh thì thường cho ăn ít lại

5. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bạn định ép cá hả bạn,khi tháo vách ngăm thì nên sắp xếp công chuyện để theo dõi nhé,mái nhiều con khá hung hăng nên trống có thể bị xây xát đấy,kinh nghiệm bản thân là 1 em KC PLT đã ra đi vì mái quá dữ.Thân