giúp em với các bác ơi

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi Chuột, 29/9/07.

1. Chuột

Chuột Member

Thích đã nhận:
    2
    chào các bác!!!
    hôm qua em vừa mới thả khoảng 10 con cá sọc ngựa, sáng nay ra thấy chết hết 1 nữa, hiên em đang sài lọc tràn, nhưng nươc trong lọc tràn rất là tanh, Trân Châu lá tròn thì bị rữa thêm 1 số cây thì có thêm hiện tượng héo là và bị vàng nữa.~X( ~X(
    em sài nền codai, mới vừa thay hết 30% nước mà vẵn còn nùi tanh.
    giúp em với các bác ơi.:crying: :crying:

2. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Bạn không nói hồ bạn set up được bao lâu nên codai khó nói cho chính xác được . Trường hợp lọc tràn có mùi tanh có rất nhiều nguyên nhân :

Lọc lâu ngày không làm vệ sinh , cặn bã lắng đọng nhiều , máy bơn hoạt động giáng đoạn do cúp điện hay nguyên nhân khác làm cho nước trong ngăn lọc có mùi tanh . Thường gặp nhất là những ngăn lọc dùng toàn gòn lọc
    Lọc mới và nền của codai thì không bao giờ có mùi tanh . Nếu có mùi tanh bạn nên xem lại , có thể đập tràn không dùng lưới ngăn làm cá chui vào chết nên có mùi tanh
    Lọc thường là nơi cư trú của vi sinh , có thể nói lọc là nơi khử mùi cho hồ. Nếu lọc có mùi tanh chứng tỏ hệ sinh thái trong hồ có vấn đề. Có nhiều trường hợp hồ đang thật trong cây thật khỏe . Chỉ cần sau một lần thay nước là toàn bộ hồ bị đục và có mùi , cây bị nát lá...Trân châu lá tròn và một vài loại cây khác không phải là một loại cây đòi hỏi về dinh dưỡng quá khắc khe nhưng nó lại đòi hỏi môi trường phải ổn định .

3. lelecoccot

lelecoccot Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào sư huynh CoDai !
    e ở Nha Trang
    e cũng mới bắt đầu chơi thủy sinh thôiem cũng tính chơi Trân châu lá tròn
    vậy cần mua nó ở đâu và giá cả ( ở Nhatrang k có )
    cám ơn sư huynh nhiều