giúp em voi cac bác ơi!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi nguyenductuloc, 16/6/08.

1. nguyenductuloc

nguyenductuloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá em khoảng hai ngón tay, gần 01 tháng nay rồi no không chịu ăn gì hết, nó đi ị phân trắng, mình ra tiệm mua thuốc về đổ vào hồ nhưng mà đến giờ cũng không hết, mình đã bỏ nhiều lần thuốc lắm rồi mà không thấy tiến triển gi hết. chán quá ae co cách nào giúp em với? nó cứ bỏ an và ị phan trăng hoài hà

2. tranduytan

tranduytan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình gần bằng bàn tay rồi, lâu nay mình đi công tác, người nhà chăm sóc không kĩ nên cũng bị bệnh như cá của bạn nguyenductuloc, cũng bỏ ăn cả tháng rồi, anh em trên diễn đàn có kinh nghiệm giúp đỡ giùm mình. Cảm ơn mọi người

3. King-fish

King-fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì... các Bác cứ làm vệ sinh hồ lại trước đã nha! thay 50% lượng nước, thêm 500g muối hột vào cho hồ 1m, cắm sưởi để 31-32 độ. ra tiệm thuốc tây mua mấy vỉ Metrodinazol( hỏi hàng nhập nhé) hồ 1m thì các bác bỏ 8 viên vào. Nhớ là trong thời gian tri bệnh thì ko cho cá ăn, chỉ mua thêm Vitamin bổ sung vào cho cá thui nha. Theo dõi cá có bớt đi phân trắng nữa ko nhé, sau 03 ngày thì các Bác thay tiếp 50% nươc hồ nữa, bỏ thêm 8 viên nữa nha, ngâm thêm lần 02 này cho cá khỏi hẳn luôn. Sau khi cá đã hết đi phân trắng thì các Bác thay tiếp 50% nước mới vào( nhớ bỏ thêm muối hột vào, nhưng giảm đi cò 1/2 thui). bắt đầu cho cá ăn cá Châm( vài con thui nhé), cứ tiếp tuc như vậy cho đến khi cá khỏe hẳn, đi ra phân bình thường thì bắt đầu cho ăn thức ăn viên thêm vào nha. cứ cho ăn vậy trong vòng 1 tháng sau khi khỏi bệnh( trong thời gian này đừng cho ăn thức ăn gì khác, nhất là tép, tôm). sau 02 tháng thì các Bác có thể cho ăn thoải mái rùi nha. Nhớ là sáng thì cho ăn thức ăn tươi, tối cho ăn thức ăn khô! Chúc thành công nha!

4. tranduytan

tranduytan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác King-fish, hôm nay em sẽ bắt đầu áp dụng phương pháp điều trị của bác, hi vọng chú cá yêu quí của em sẽ mau chóng hết bệnh, ăn uống ngon lành trở lại. Cảm ơn.

5. King-fish

King-fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    khi nào có kết quả? các bạn report cho mình nhé. thân!!!!!!!!!!!!!!!!!1

6. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá em cũng y chang như của mấy bác kia ,cám ơn bác King Fish nha ,em làm thử xem sao

7. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nhưng em ngâm metro rồi mà cá vẫn ko đỡ bác à ,làm sao đây bác

8. nguyenductuloc

nguyenductuloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cam on bac king-fish nha, để về mình làm theo cách của bác chỉ xem sao chứ mình lam đu cách rồi mà không hết.

9. TLT

TLT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thử áp dụng cách này thử xem, mình đã trị hết cho vài em rồi. Cách này cũng của bạn khác chỉ mình: Các bạn mua Chloramphenicol (viên con nhộng), lấy 1 ít cỡ 1/4 móng tay út pha với 2, 3ml nước rồi bơm thẳng vào miệng cá (khi bơm xong giữ cá lâu lâu hãy thả vào hồ lại (nếu thả liền cá phun hết thuốc ra). Ngày 1 lần, làm liên tục 4 ngày. Chúc cá mau hết bệnh.