Giúp em với các bác ơi!!!!!

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi flyhight, 3/9/08.

1. flyhight

flyhight Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin các bác tư vấn cho em với :crying:
    Em vừa mới tham gia. Trước đây cũng có nuôi vài chú nhưng cứ đến mùa đông là die. Nản quá nên thôi.
    Mấy hôm trước có ghé qua chỗ ông bán chim chơi máu me lại nổi lên thế là tậu hai con. Toàn con non cả các bác ạ giá là 150k/1 chú ( trống ). Không bít thế có đắt không.
    Một con rất dạn , nhưnng hai em chẳng hót tiếng nào cả. Nghĩ cũng thấy nản , nhưng máu quá rồi nên cứ đem về.
    Rất monh các bác chỉ giáo cho thằng em vài chiêu để giữ hai em nó qua mùa đông này. Cả hai em đều ăn cám ngon lành rồi.

2. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    mình ở miền nam chắc mùa đông ko đến nỗi nào,nhưng mình thấy mùa đông thì cũng nuôi như bình thường thôi,chú trọng ủ ấm kỹ một chút,tắm nước trước đây mỗi ngày thì bây giờ 3 ngày hãy tắm 1 lần, pha nước cho ấm ấm,,tắm nắng thường xuyên hơn,dinh dưỡng phải hợp lý,vì con lửa phù hợp với khí hậu miền nam hơn nên lạnh quá dễ sinh bệnh,có thể do tâm lý thích chim muốn ngắm nó hằng ngày nên sáng sớm là cứ nôn nao mở áo lồng treo chim lên,dù bên ngoài đang lạnh nên chim bị bệnh,mùa đông bạn nên trùm kín áo lồng giữ ấm cho chim,chứ bạn nuôi họa mi thì ko đến nỗi vậy đâu,mình nghĩ có thể đây cũng là lúc chim thay lông,cơ thể yếu nên dễ bị chết,với lại nếu bạn thấy lo lắng quá sợ lịch sử lặp lại thì bạn nên chọn nuôi mấy con chim,trưởng thành,chim thuộc cho chắc,chúng được nuôi trong môi trường nuôi nhốt nên quen với cách chăm sóc của con người khi có thay đổi thời tiết,còn chim non mới lớn thường yếu gặp lạnh quá nên dễ chết,chứ còn ngoài thiên nhiên chim vừa ra ràng,tập bay xong,mùa đông tới là chúng đi di cư

3. flyhight

flyhight Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn anh đã chỉ giáo. Em đợi mãi mới có người chia sẻ đôi chút nản quá cơ.Cũng đang có một chú họa mi nhưng nói chung là nuôi dễ hơn.
    Em ở Lạng Sơn thời tiết mùa đông hơi lạnh , nên sợ lịch sử lặp lại. Muốn nuôi một vài em từ nhỏ cho nó có tình cảm , còn mua lại con thuộc thì cũng được nhưng không có cái thú.Dù sao cũng cảm ơn bác đã quan tâm không chắc em chờ mỏi mắt quá.

4. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Mình là dân miền Nam nên khí hậu không khắc nghiệt như nơi bạn, quê mình chỉ có 02 mùa là mưa, nắng thôi. Nhưng theo mình nghĩ chim của bạn bị chết là do bị lạnh, những lúc khí hậu như thế bạn nên trùm áo lồng lại (nếu được ban đêm bạn sưởi ấm cho chúng bằng cách bạn mắc cho một con 01 bóng đèn ngay trong lồng hoặc để nơi gần lồng để sưởi ấm thì chim sẽ không chết). Nhưng củng có thể là bạn chọn những loại chim nào thích nghi được với khí hậu lạnh, như thế nuôi sẽ chắc ăn hơn.

5. MinhNgocst

MinhNgocst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    mùa đông theo em tốt ngất đừng cho tắm . bác gì bảo là pha nước ấm cho tắm nhưng mà tắm xong em sợ nó rụng lông mà chết không thì tắm xong cũng tử vì rét

6. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nơi mình thì ko lạnh lắm nhưng củng có năm lạnh đủ chết chim, kinh nghiệm mùa đông tuyệt đối ko cho tắm, nếu ngày nào có nắng cho tắm nắng ban đêm bạn nên để trong phòng kín, tốt nhất những ngày lạnh quá bạn nên để tất cả chim trong phòng kín gió, và để gần một bóng đèn ko cần lớn wat lắm là được