Giúp em với các pác, nước đục wá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi trung_nguyen, 13/6/08.

1. trung_nguyen

trung_nguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau hơn 1 tháng ngồi xem các bài viết của các anh em trên diễn đàn, em mới làm 1 cái hồ cá nhỏ và có thả 1 ít cá, em cũng cho muối rồi men vi sinh Mai Viet vào hồ cá nữa nhưng sao cái hồ cá của em nó đục như nước vo gạo vậy đó, đợi gần cả tuần rồi mà nó chưa đc trong nữa, các pác có kinh nghiệm chỉ giúp em với.Thanks các pác trước.
    Thông số cái hồ cá cùi mía của em :
    kích thước 1mx0.5x0.5
    lọc : lọc đáy của anh Duong Nguyen
    máy lọc: RS 9800, trên hộp lọc có 1 ít bông lọc , san hô, gốm sứ

2. doitoikoha

doitoikoha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    ra tiệm tạp hóa mua nữa ký thang củi về rủa hết bụi cho vào mấy cục sáng dậy trong vắt

3. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu cho men vi sinh vào thì sau khi cho men nước sẽ đục 1-2 ngày,sau đó sẽ tự trong lại.Cứ yên tâm,thời kì này đang bùng nổ vi sinh nên nước đục.Nhớ sục khí đầy đủ nhé

4. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    À thêm nữa.Bạn trồng cây thiệt phải k.Nếu là cây thiệt thì bỏ san hô đi nhé.ko là cây lụi luôn đó

5. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    à , bạn nên chú ý cái này : nếu đã cho men vi sinh Mai việt vào , thì không nên bỏ muối vào nhé

6. trung_nguyen

trung_nguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ko hiểu chỗ này, trangbungbu trả lời rõ giúp mình nha.
    Mấy cái cây đó là cây trồng sẵn ngoài tiệm mình mua về rồi bỏ vào hồ cá, alexie nói là bỏ san hô ra khỏi hộp lọc luôn hả
    Thanks các pác đã trả lời ,sáng mai ra tiệm cá mua thêm mấy gói vi sinh và than củi vậy, đi làm về nhìn nước hồ cá đục wá hơi buồn :)

7. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Khi bỏ cây thật vào thì người ta dùng bio ball hoặc nham thạch để lọc.Cho san hô hay muối vô là cây sẽ héo dần rồi chết.

8. chepphungnt

chepphungnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Men vi sinh bổ sung lượng vi sinh cho môi trường nước, nếu bỏ muối (có tính sát trùng) vào thì hại chết mấy em vi sinh, mất tác dụng.
    Nước đục thì em kiểm tra lại, có thể do các nguyên nhân: mới bỏ men vi sinh chờ 1 - 2 ngày sẽ trong; hoặc do các vật dụng em bỏ trong hồ cá chưa ngâm rửa sạch (sỏi, san hô, đất trồng cây), hoặc do khi cho luồng nước vào hồ hơi mạnh làm đục nước, cần cho nước vào từ từ.
    Còn cây thủy sinh anh tham khảo bên chủ đề cây thủy sinh thấy cũng kỳ công lắm, nào ánh sáng rồi bình CO2 nữa nên chưa thử. Nên em bỏ muối hoặc san hô nếu chưa ngâm rửa kỹ sẽ hòa tan muối vào nước cũng ảnh hưởng đến cây.

9. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Uhm theo mình nghĩ thì có thể là do sỏi chưa đc rửa kĩ.Dùng loại sỏi này thì lần đầu bỏ vaò bảo đảm nước sẽ đục.Còn về hồ cá của bạn thì nhìn cũng đẹp đấy nhưng số lượng hơi ít bạn nên bố trí các cây cho nó đều 1 chút.Còn 1 khuyến cáo nữa đó là ko nên nuôi sặc chung với thuyền buồm và bảy màu.Có đôi khi nó khùng khùng nó hay đi cắn người ta lắm.hihi.Phía trên là theo nhận xét riêng thui.Có gì ko phải đừng giận nhé.Chúc bạn có hồ cá đẹp

10. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Chào bạn, Mai Việt phân vân chưa hiểu hồ của bạn dự định sẽ "cây chính" hay "con chính"? nếu "cây là chính", "cá là phụ", tức là thủy sinh thì có lẽ không nên cho muối vào, nếu "con (cá) là chính" thì bạn có thể sử dụng men vi sinh mai việt và cho muối vào cũng không sao vì những chủng vi sinh này đã được "huấn luyện" có thể sống trong cả nước có độ mặn cao như nước biển.
    Chú ý, nếu là hồ thủy sinh bạn bổ sung 1g BIOnAQUA/200 lít nước
    Nếu sử dụng cho hồ cá thì 1g/100lít nước.
    Hiện tại, cách xử lý hiện tượng đục là:
    - Kiên nhẫn chờ và cho cá ăn ít, hoặc
    - Thay đi khoảng 20% sau mỗi 2 ngày, sau 3 lần thay, nước sẽ trong và lượng vi sinh vẫn đảm bảo.
    Trong thời gian nước đục, không bổ sung vi sinh nữa
    Chúc bạn sớm có bể đẹp.

11. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Chào bạn, Mai Việt phân vân chưa hiểu hồ của bạn dự định sẽ là cây chính hay con chính, nếu "cây là chính", cá là phụ, tức là thủy sinh thì có lẽ không nên cho muối vào, nếu "con (cá) là chính" thì bạn có thể sử dụng men vi sinh mai việt và cho muối vào cũng không sao vì những chủng vi sinh này đã được "huấn luyện" có thể sống trong cả nước có độ mặn cao như nước biển.

Chú ý, nếu là hồ thủy sinh bạn bổ sung 1g BIOnAQUA/200 lít nước
    Nếu sử dụng cho hồ cá thì 1g/100lít nước.

Hiện tại, cách xử lý hiện tượng đục là:
    - Kiên nhẫn chờ và cho cá ăn ít, hoặc
    - Thay đi khoảng 20% sau mỗi 2 ngày, sau 3 lần thay, nước sẽ trong nhưng vi sinh vẫn đảm bảo
    Trong thời gian nướcđục, không bổ sung vi sinh nữa

12. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình xin giúp bạn cách thay nước liên tục nhưng cá ko bị sốc nước nha.
    Bạn nối 2 ống vào 2 đầu hồ,1 ống xả nước vào (xả nhẹ nhàng ko mạnh quá), 1 ống lấy nước ra,làm sao cho mực nước trong hồ ko bị giảm sút.Cứ thế 1 vào 1 ra,nước sẽ trong từ từ,cá và vi sinh đảm bảo
    Đây là cách mình thay nước khi mới setup hồ của mình (do cát chưa rửa mà cho cái ùm vào thế là hôm sau đc 1 cái bể nước vo gạo loại đậm đặc ^^)

13. iSh!tsy

iSh!tsy Member

Thích đã nhận:
    1
    Có thể là mấy viên sỏi, đá quá dơ, nên bỏ vào nước nó sẽ làm đục, lúc trước mình cũng bị nuôi từ từ là trong lại.

14. trung_nguyen

trung_nguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    sori các pác :), mấy hôm nay bận wá ko vào diễn đàn đc, cái hồ cá của nhà em nước đã trong hơn đc rất nhiều nhưng em bây giờ cũng ko biết tại sao nó trong nữa ~X(, tại vì mấy hôm nay em để lọc chạy từ 7h sáng --> 21h tối mới tắt và có bỏ vào hộp lọc 1 bịch than hoạt tính mua ở NT, ..hix.. cuối cùng em cũng ko hiểu vì sao nước nó trong nữa. ( vì than hay vì lọc ??)
    Thanks các pác đã trã lời giúp em !
    Hồ cá của em tùm lum cá hết :): bảy màu, neon, thiên thanh, sặc gấm, thần tiên, táo đỏ, bút chì, chuột, cá đĩa. Có lẽ mấy con táo đỏ nó sục nền làm nước đục ??

15. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Úi bạn ơi, hồ thủy sinh thì để lọc chạy 24/24, bạn tắt lọc đi làm gì. Còn san hô dễ làm cứng nước, bỏ đi bạn nhé.Nước đã trong rồi thì than cũng bỏ đi luôn, chỉ dùng nham thạch với sứ bio thôi.

16. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nên dùng men Bio, thật sự tốt, mình cũng đang có 1 hồ cá như bạn nuôi đủ các loại cá khoảng 120 con (25 loài) lúc trước chết cũng nhiều do nhiều lý do khác nhau, tuy nhiên sau khi dùng men Bio thì nước trong, nước đỡ tanh và cũng lâu phải thay nước hơn. Mình cũng mới tập nuôi cá khoảng 3 tháng nay thôi, chia sẻ với bạn để cá khỏi chết

17. trung_nguyen

trung_nguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks HHN :), mình sẽ bỏ san hô ra khỏi hộp lọc, mình thích ngắm mấy con cá lắm nên mua tùm lum con bỏ vào hồ, đi làm về mệt ngồi ngắm mấy con cá thấy bơi wa bơi lại người bớt mệt rất nhiều. Pác nào biết chỗ mua nham thạch chỉ dùm em nha, em ở GV ko thấy bán, thanks trước :)

18. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ của mình vẫn dùng san hô vụn để trải đáy hồ và làm lớp lọc cho ngăn thứ 2 của khay lọc cũng không thấy có gì ảnh hưởng đến cá, tuy nhiên mình có làm 1 lớp lót dưới đáy theo cách chỉ dẫn trên forum. Thấy rất hiệu quả, ít ra là hầu như không bao giờ thấy chất thải ở phía trên.

19. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn dùng sỏi gì làm nền vậy. Nếu là thứ sỏi nhân tạo thì nó sẽ làm nc đục đấy, nếu là sỏi tự nhiên thì có thể bạn chuă rủă sạch.

20. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá thì hên xui.Có loại chịu nước cứng đc nó càng khoái,còn ưa nước mềm thì nó sẽ bị sao...tạm thời cũng chưa biết :p
    Còn cây thì chắc chắn có san hô + muối thì sẽ ko có cây :D