Giúp em với: cách nuôi Goldfish (Cá Vàng sư tử)

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi Dark angel, 18/8/06.

1. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    từ cái nhìn đầu tiên em đã thích loại cá nì rồi, nhưng do chưa có kinh nghiêm gì về nó hết nên vẫn chưa dám mạo hiểm ^_^, ở đây có bác nào có minh nghiệm gì về giống cá này thì xin chỉ bảo cho em với: cách chọn, nuôi & môi trường ...

:confused: :confused:

2. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cá vàng sư tử cũng là một trong những loại cá cảnh dễ nuôi. Loại này rất dễ lầm với cá vàng ranchu. Hai loại này đều không có vây trên lưng, nhưng cá vàng sư tử thì lưng thẳng và chỉ cong khúc gần đuôi, trong khi cá vàng ranchu thì lưng cong vòng. Nên chọn những con có mào vì khi lớn lên mào sẽ phát triển nhiều, trông từ trên xuống giống đầu sư tử (đầu lân). Môi trường, thì cá vàng có thể chịu được nước tương đối nóng tới khoảng 26C và lạnh có thể tới -20C hay lạnh hơn. Nước thì có thể thay 1/3 hàng tuần hay 2 tuần/lần là được. Mỗi lần thay nước thì cho khoảng một thìa muối ăn/19 lít nước. Cá này ăn tạp, nên có thể cho ăn rau, rêu, vv...nếu mua đồ ăn thì nên cho ăn loại thức ăn đã làm thành từng miếng mỏng, vì nếu cho ăn đồ ăn hạt tròn thì có thể bị bịnh hư bong bóng, cá mà bị bịnh này thì sẽ không tự điều khiển để bơi được nữa, mà một là nổi lều bều, 2 là nằm dưới đáy. Không nên cho cá ăn nhiều quá, chỉ cho ăn từng ít một để cá ăn hết trong vòng 5 phút trước khi cho thêm đồ ăn vào tiếp, và ngừng nếu cá không ăn hết số lượng cho vào trong vòng 5 phút, một ngày cho ăn 2 lần là được. Nước càng lạnh cá càng ăn ít và dưới 7C thì khỏi cho cá ăn. Tui đã nuôi cá vàng 4-5 năm nay rồi, chưa chết con nào :) Còn số lượng cá nên nuôi trong mỗi bể thì theo công thức này tổng chiều dài của mọi con cá(kể cả đuôi) = tổng diện tích bề mặt bể/ 30 (nên nhớ là tính cho lúc cá lớn lên nữa) Nếu hồ chật cá sẽ không lớn nhiều.

3. trucxinh

trucxinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm của mình thì goldfish rất tham ăn, đặc biệt thích ăn trùn chỉ. Nhưng khi bạn cho chúng ăn trùn chỉ thì nhớ rửa thật sạch, vì trùn chỉ làm dơ nước, đôi khi mang mầm bệnh cho lũ cá nhà bạn nữa. Phải quan tâm chăm sóc, quan sát cá của bạn. Cá vàng dễ gặp bệnh nấm trắng( đó là cá nhà mình), thấy chúng có triệu chứng bệnh thì mua thuốc chữa ngay, đừng chậm trễ. Thân!( mình có nói gì sai nhờ mọi người chữa giúp :p )

4. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    thức ăn dạng miếng mỏng như goldfish29 nói là loại gì vậy ??? trước nay tôi toàn cho cá vàng ăn thức ăn hạt, thỉnh thoảng bổ sung ít giun thôi, thậm chí hồi mới nuôi tôi còn ko biết là phải ngâm hạt vào nc vài phút cho nở ra rồi mới cho ăn mà cứ rắc luôn vào, kết quả là cá vẫn bơi tốt chứ ko nổi hay chìm gì cả.

Giờ đọc bài của bạn thấy bảo cho ăn hạt nó dễ bị hư bong bóng làm tôi sợ quá, bạn giới thiệu loại thức ăn kiểu miếng mỏng đấy đi :)

5. trucxinh

Thích đã nhận:
    0
    Loại thức ăn mỏng theo bạn goldfish29 nói theo mình nghĩ cũng giống loại mình đang cho cá vàng của mình ăn. Nó đơn giản là nhỏ hơn, vừa miệng với các loại cá nhỏ- biến thể của loại thức ăn cũ là những viên tròn tròn bự tổ chảng--> cá chả ăn được, mà nếu ăn được thì sình bụng chết. Loại thức ăn khô này rất phổ biến bạn có thể mua ở bất kì hàng cá nào. Thân!

6. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    à thế thì mình biết loại đó rồi, nó cũng là thức ăn khô nhưng cứ bột bột như kiểu bị tán mỏng ra, ngày xưa cũng đã mua thử loại này, có lẽ chỉ thích hợp với cá con hoặc cá cỏ be bé thôi chứ cá vàng miệng rộng chắc là ăn thức ăn hạt ngâm nc vài phút là ổn thôi :D

Nói chung là nuôi cá vàng tương đối dễ, sợ nhất là chúng bị lên nấm (bệnh thường gặp). Cá nhà tớ có đợt bị nấm, đổ kháng sinh và xanh metilen vào thì cũng khỏi nhưng mấy con màu bạc thì vây xanh lè hết :D

7. trucxinh

Thích đã nhận:
    0
    Ui, nói vậy chứ bạn Len cẩn thận nhé. Loại thức ăn viên tròn tròn ấy ko an toàn với mấy ẻm cá vàng đâu( theo kinh nghiệm của mình), nên cho chúng ăn loại nhỏ là tốt nhất. Còn nếu cá bạn bị nấm mà ko muốn cá vàng thành cá xanh:D, thì bạn ra hàng cá mua thuốc trị nấm dạng bột màu vàng của Nhật (mình mua 5k một gói nhỏ thì phải?), hòa vào nước theo hướng dẫn+muối, cá của bạn sẽ hết bệnh sớm thui.

Last edited: 18/8/06
  8. goldfish29

Thích đã nhận:
    5
    làm như bạn cũng được, nhưng các chuyên gia nuôi cá vàng thì khuyên không nên cho ăn loại thức ăn hạt này. Vì một khi cá bị bệnh bong bóng là hết chữa :D
    Loại thức ăn tui nhắc đến ở post trước (coi hình), khi cho vào nước sẽ dễ thấm nước và mềm ra, do đó sẽ không ảnh hưởng đến bong bóng của cá.

9. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    ối chà trông xịn nhỉ, chắc là đắt phải ko bạn :D

Chắc là sau này đi làm rồi mới dám dùng loại này, chứ bi giờ nhiều khi còn thiếu tiền ăn sáng thì chưa thể chiều cá như vậy được :D

À mà tranh thủ nói cho khỏi lạc đề, ở HN thì mua cá vàng sư tử ở đâu nhỉ, mình cũng muốn nuôi thử sư tử và ngọc trai nhưng chưa thấy 2 loại này bao giờ, hic!

10. goldfish29

Thích đã nhận:
    5
    Hình trên chỉ là cho bạn thấy đồ ăn loại gì (flakes) thôi chứ không nhất thiết phải mua đúng tên đồ ăn đó. Miễn là mua loại miếng là được.

11. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bây giờ mới rắc rồi thế chứ hồi xưa, tôi cho vào bể nước, toàn ăn bọ gậy mà vẫn sống tốt, chẳng nấm niếc gì cả, đầu vẫn nổi to. Bây giờ hiện đại, bể kính, đèn chiếu, giun tận miệng nên cá ko vân động nên yếu. Giống ng ko tập thể dục.

12. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Các bạn cho ăn bằng thức ăn viên thông thường nên ngâm vừa đủ trong chén nước cho thức ăn mềm rồi mới cho ăn, chẳng bị sao cả. Cá vàng nhà mình còn ăn được cả cá mồi và tép sống nữa.

13. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    mua ở chợ Mơ với cả làng Yên Phụ đó bạn...
    spam: bạn Joseph có avatar xinh nhỉ?

14. goldfish29

Thích đã nhận:
    5
    Xin hỏi là cá bạn nuôi sống được bao lâu? Nuôi trong bể kính hay trong bể nước không khác nhau mấy, chỉ là vấn đề giữ cho nước được sạch sẽ mà thôi. Nuôi trong bể kính có thể là vì khi cho ăn thức ăn còn thừa lại là ô nhiễm nước. Còn cá vàng dù có đồ ăn tận miệng hay không nó cũng bơi liên tục, và ăn liên tục, thế thì không lý do gì mà ít thể dục được.

15. xuanhuyss

Thích đã nhận:
    4
    xin lỗi bạn Goldfish, bây giờ tui mới chuyển sang nuôi cá rồng rồi. Còn cá vàng mình chuyển sang cho bạn mình hết rồi.

16. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Cá vàng ngọc trai tớ mua trên chợ mơ hồi trước 25k một đôi, bây h lên giá thành 40k/đôi rùi. Tớ mua 2 em, họ bảo là bọn này ko lớn nhanh đâu, nghe vậy sướng quá về cho ăn thả dàn, kết quả là một em ra đi thanh thản, còn một em bây h béo ú, bụng tròn vo, tớ chỉ sợ nó vỡ bụng mất, to lắm rồi.
    Mà sao bây h tớ thấy người ta bán cá vàng xấu lắm nhá, người thì dài ngoằng, đuôi có mỗi một mẩu, xấu ơi là xấu. Chả bít ở đâu có cá vàng đẹp nhỉ ??

17. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Nhà tớ ngay chợ Mơ, lùng cả tháng nay có thấy con ngọc trai nào đâu :confused: Ở hàng quen ng ta cứ hẹn tới hẹn lui mà mãi ko thấy, bà chủ bảo là đợt này chuyển mùa nên cá nhập về chết nhiều, chắc phải sang tháng mới có đợt cá mới, đành chờ đến lúc đó để sở hữu ngọc trai vậy :blushing: (P/S: từ 25 mà vọt lên tận 40, đắt nhỉ) :D

spam: cảm ơn bạn Bad guy, trông xa xa thì thế chứ nhìn gần trông tớ như cá rửa bể thôi :eek: :devil:

18. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
  19. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình Xì pem một tí nha: "Tội nghiệp con cá rửa bể wá":D :D =)) =)) =)) =))

20. xuanhuyss

Thích đã nhận:
    4
    Nếu Len Joseph lên chợ Mơ không thấy thì lên phố Hàng Đậu đi. Ở cuối phố gần tháp nước đó, có một hàng bán cá vàng tuyệt vời luôn. nhưng nhớ mặc cả đấy. he he he không là bị chặt chém ngay....