Giúp em với chắc em chết hhuhu

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi khongcono1, 23/9/06.

1. khongcono1

khongcono1 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy anh ơi mấy anh cho em hỏi là kop biết tại sao hồ cá nhà em khi nhìn kỹ lên mặt kiến lúc mở đèn thì thấy rất nhiều con gì đó màu trắng nhỏ xíu bằng đầu tăm đó,nó giống như là sán hay lãi gì đó màu trắng li ti rất nhiều bám trên mặt kiếng.Lúc truớc em nuôi con la hán thì em thấy hiện tượng này nên em nghĩ là con la hán em nó bị lãi hay sán nên em bỏ ko nuôi nữa và đem súc hồ cá và em nuôi qua cá đĩa khoảng 1 tuần đầu thì ko thấy nữa nhưng bây giờ lại xuất hiện thì em nghĩ chắc ko phải tại cá hic em ko biết làm thế nào nữa mong mấy anh giúp em

2. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đầu tiên là cho em hỏi con cá la han anh bỏ á,giờ nó đâu rùi,nếu anh bỏ rùi thì anh có thể bỏ nó wa nhà em được kô?em nuôi cho.heheheh.nói vậy thui chứ kô phải cá anh bị lãi hay sán gì đâu mà là do tự nó phát sinh ra đó,kô phải do cá đâu.Có nhìu bác trong 4rum cũng bị giống như anh rùi đó mừ,em cũng bị nè.Đây là tài liệu cho anh tham khảo và cách trị lun ha.Chúc hồ anh mau sạch bọn đó ha.À,cá anh nếu có bỏ nhớ pm cho em nha.heheheh:):)
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=4977
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=1483

3. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Bọn này trị k tích cực thì sẽ mau xuất hiện lại lắm.Mình thì làm thế này: Chuẩn bị một hồ nước để chuẩn bị cho cá sang.Sau khi đã có hồ nước an toàn cho cá mình ngâm cá vào nước có Formalin với liều lượng 2-3ml/10l nước trong 20 phút sau đó cho cá vào bể mới.Còn bể có giun mình sát trùng bằng thuốc tím 1 gói/hồ 1m.Chỉ sau 2 phút đã k còn em nào sống sót.Chúc bạn thành công.

4. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    ko phải đâu.có thể hồ nhà bạn có san hô đo.đó là lý do khiến hồ cá co sán đó.với lại chắc lâu không thay nước đó.ban nên nuôi bảy màu dề tri giun đi.

5. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác khongcono1 phí phạm quá àh mấy con sán lãi gì đó bám trên mặt kiếng chứ có phải bám vô cá đâu .Mà nếu con cá bị lãi thì nên lên 4rum hỏi cách trị chứ bác bỏ con cá đi thì tội cho nó thật