Giúp em với, chích chòe của em bị sổng chuồng

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi duongtm, 25/8/07.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Em mới nuôi được 3 tuần, cũng khá dạn rồi. Chiều nay bị sổng nhưng nó cứ quanh quấn chỗ lồng sáo vì em để 2 lồng cạnh nhau. Các bác bảo em làm thế nào bây giờ ạ ~X( ~X( ~X(

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nó ko tự vô lồng lại thì bắt lại chứ sao giờ , có thể dùng bẩy , nếu no cứ quanh quẩn gần đó thì dể dùng một con dế treo lơ lửng trên bẩy , hoặc cào cào củng được nhớ là ko cho nó chết để nó còn cử động như vậy chim mới dể thấy mà vào đớp , và dính bẩy ,

AndyHuynh thích bài này.
  3. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    chính xác...hiiih....em cũng hay làm như vậy khi chim sổng đó.....bạn duongtm làm thử xem.......

4. bird_angel...

bird_angel... Member

Thích đã nhận:
    0
    hi` cach' đó củng hay đó nha bạn , nhưng mà mình xin đưa ra 1 ý kiến nho nhỏ... làm như vậy các bác có sợ chim mình nhát ko nhỉ , hay là cho wa luôn , ta hảy từ từ mà bắt vào theo kiểu dụ thức ăn xem sao , nếu nó wanh wẩn ở nhà th2 ác xuất thành công là 90% thắng đó bạn , dêm 9 tối nhớ ngó chỏ chú ta ngủ nha , cách này thế nào hả các bác , xin giúp đở

5. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Cảm ơn các bác, con chim của em nó quay về rồi ạ. Sáng nay nó vẫn quanh quẩn ở chỗ cái lồng, em cho nó ăn thêm mấy con sâu rồi bỏ sâu vào đáy lồng. Tự nó nhảy vào ăn thôi ạ.
    Cảm ơn các bác nhiều nha :applause: :applause: :applause:

AndyHuynh thích bài này.
  6. bird_angel...

bird_angel... Member

Thích đã nhận:
    0
    chúc mừng , chúc mừng nha , chim bạn quả là khôn ngoan (ở ngaòi làm gì có cám mà ăn) phải ko bạn , hì .
    thân!

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    chúc mừng,chim của bạn đã thuần rồi đó.mình trước kia ũng có vài em bị xổng nhưng tức một điều,nó ko bay bạn ạ,kiểu như nhố lâu quá nó ko biết bay,nên việc bắt khá đơn giản,cầm lồng đứng trước mặc nó cho nó nhảy vô,đương nhiên chim của mình nui thuần lắm rùi,sau này mình để quên nó ngoài trời bị mưa gió nên chết(chậc,tiếc lắm...)

AndyHuynh thích bài này.
  8. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Em cũng thấy may vì con ấy bay được xa lắm rồi, run rủi thế nào mà đến đêm nó lại bay về ngủ trước nhà, gọi không xuống. Thôi thì cứ để đấy xem sáng thế nào, đến sáng thì nó đã xuống quanh quẩn bên cái lồng rồi, chắc cậu đói quá nên quay xuống xem có gì ăn không.

Mà các bác thử nói em xem sao mà từ khi em cho nó ăn sâu, nó hầu như không ăn cám nữa. Cho ăn niều sâu thì hơi Lục Tốn và mất công, nhưng không cho ăn thì sợ nó gầy đi mất, phí công minh chăm

AndyHuynh thích bài này.
  9. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Khi trong cóng còn sâu thì Chích Chòe không bao giờ ăn cám ngay cả những con đã biết ăn cám, khi ăn hết sâu nó ăn đến cám. Nếu chim không chịu ăn cám thì phải tập cho nó ăn cám bằng cách bỏ sâu vào chung với cám cho nó ăn vài ngày, một tuần sau hãy tách sâu và cám ra riêng khi nó ăn hết sâu thì nó sẽ ăn cám.

AndyHuynh thích bài này.
  10. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Em có bao giờ để sâu chung với cám đâu, toàn cho ăn sâu bằng tay thôi, còn cám vẫn ở trong cóng mà. Trước đây bọn nó ăn cám hơi kinh đấy, nhưng từ hồi em thúc cho nó thay lông thì bọn nó có vẻ chán cám

AndyHuynh thích bài này.
  11. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Chim đang ăn cám lâu rùi mà tự nhiên ko ăn nữa hoặc ăn rất ít :
    nếu bạn vẩn giữ nguyên như củ tức là ko có thay đổi cám khác , thì có nghĩa là chim bạn đang xuống cấp rồi , đang thiếu chất , bạn cần cho ăn mồi tươi nhiều hơn ,như cào cào ,nhiều vào thời gian khi đủ chất nó sẻ ăn mồi ít lại, bạn sẻ nhận thấy như vậy, lúc này bạn ko cho cào cào ,chim đói sẻ ăn cám bình thường , néu đang bị suy mà bạn ko cho ăn mồi , chim sẻ ko ăn cám hoặc ăn rất ít ,sẻ ốm dần , tiếp tục như vậy, đến một ngày bạn ko phải tốn cám và mồi cho nó nữa ...

12. duongtm

Thích đã nhận:
    319

Chết, không đâu ạ, em đang thúc sâu tươi nhiều lắm mà. Cặp này mà sao thì chết với con gái em ngay #:-S