Giúp em với , chú la hán cưng của em sắp chết rồi!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi narisfrozen, 19/12/07.

1. narisfrozen

narisfrozen Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là cách đây khoảng 1 tháng rưỡi hồ cá la hán nhà em xuất hiện nhiều con trùng trắng nhỏ bơi trong nước và bám trên kiếng của hồ, thời gian đầu em thấy cá vẫn bình thường khẻo mạnh nên ko thay nước liền sau đó thấy hồ dơ và mấy con trùng trắng sinh sản nhanh quá nhìn sợ em thay hồ, sau 1 tuần lại bị nữa liên tiếp mấy lần như vậy. Sau đó 1 cá em bắt đầu bị sình bụng ỉa phân màu trắng. Em đã ra nhà thuốc mua thuốc theo chỉ dẫn của mấy chỗ bán cá, chỉ em mua viên gì như con nhộng bỏ vô nước, sau 1 tuần cá em vẫn ko hết
    sau đó em lại được chỉ mua thuốc gì đó trong vỉ , em bỏ chừng 7 hay 8 viên vô hồ khoảng 40l nhưng sau 1 tuần cá ko hết, lúc đầu nó vẫn còn khỏe ăn được, nhưng em ko dám cho an nhiều
    Đến nay đã trị bệnh đến hơn 1 tháng rồi vẫn ko hết, hiện nay em đã dùng thuốc trong gói hiệu gì em ko nhớ nhưng giá là 25 ngàn 1 gói, cách ngày bỏ 1 lần.
    Cá em hiện giờ ko ăn nữa, đầu xẹp, rất yếu rồi !
    Em hết cách rồi, mấy anh em giúp đỡ giùm em cứu cá em với
    Dao này trên người cá hay kéo sợi nhớt dài trên vây nữa
    Chắc sắp die rồi huhuhuhu
    Cá em nuôi được gần 1 năm rồi lớn hơn bàn tay 1 chút ah !
    Mấy anh em giúp dỡ giùm em !:crying: :crying: :crying: :crying:

2. NguyenDinhSang

NguyenDinhSang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chia buồn ,mình ko đến tại chỗ tiên em nó lần cuối ,hết cách chữa ,bõ 1kg muối hột vào sem sao

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Đau đầu thiệt, từ con cá đang khỏe mạnh với mấy con giun vô hại, em bỏ thuốc làm sao mà con cá sình bụng luôn mới ghê

Nếu hồ đang còn thuốc ngâm thì rút nước chỉ chừa lại 1/3 hồ. sau đó cho nước mới vào cho đủ 1/2 hồ
    -Không thay nước và tuyệt đối không cho cá ăn bất cứ thứ gì
    -Ghim sưởi ở 30-32
    -Bỏ thêm từ 1/2 đến 1 chén muối tùy theo kích thước hồ
    -Ra tiệm bán cá, mua vài bịch thuốc trị sình bụng và hỏi công thức pha thuốc (lâu quá ko sài nên anh quên rồi)
    -Sau vài ngày nếu cá ị ra hết phân, thì cho cá ăn vài hột thức ăn cầm hơi, rồi tăng dần + mồi tươi từng ngày nếu cá khỏe lại
    Chúc cá em mau hết bịnh

4. duckman

duckman Member

Thích đã nhận:
    0
    NguyenDinhSang có lầm ko?1kg muối hột cho e nó đi sớm à?????

5. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    hic.....pó tay bác này.....Thấy hồ nước xuất hiện sán trắng rồi mà ko thay nước và vớt nó ra...Đợi nó phát bệnh rồi mới chữa....Bác chữa lung tung hết...bác phải khẳng định nó bệnh gì chắc chắn rồi chữa cho em nó ...Như thế mới mau hết bệnh đựoc

6. huynx.hcm

huynx.hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thứ nhất thay nước, làm lại hệ thống lọc, sau đó mới tính chuyện chữa cho hết, làm theo cách của Duongnguyen là tốt nất.

7. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    pác iu cá thật sự thì theo em mua một cái bể khác, đập cái bể cũ đi, cái bể sát cá :D.chắc cá pác chẳng qua là bị đường ruột thôi, theo em pác nên chữa 1 loại thua trong vòng 1 tháng luôn, đừng đổi tùm lum vậy ko hịu quả đâu, chữa bệnh cho cá phải kiên nhẫn chứ pác.

8. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Đúng là đau đầu thật ~X( mấy con trắng trắng đó là do hệ thống lọc or nước dơ (nguyên nhân chính hình như là do cho ăn thịt bò thì phải, ăn tép thấy ít có con đó). Nếu hồ nhỏ thì vớt cá ra hồ khác, đem hồ có mấy con trắng trắng đó đi rửa, phơi nắng là hết. Nếu hồ lớn ko xách đi phơi nắng dc thì thay nước thuờng xuyên và pha muối tỉ lệ 2:1 (VD: rút ra 50l nuớc thì cho vào 100gr muối) để tiêu diệt nó.

Còn bệnh của cá thì bạn làm theo hướng dẫn của DuongNguyen. Bạn chú ý lần sau nếu cá bị bệnh thì đừng hoảng, đừng cho tùm lum thuốc vào hồ ko tốt cho cá đâu.

Last edited: 21/12/07
  9. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mâấy con trắng trắng đó chomuối không si nhê đâu,có thể là nó có trong muối hột nữa đó (không chắc lắm) tại vì ở nhà mình lúc trước cũng bị, nhưng mình không cho ăn tép lẫn thịt bò, toàn cho ăn cá trămvới thức ăn khô (do cá nhỏ), mua thuốc xanh nhỏ vào đợi 10 phút ẽ thấy "mưa tuyết" à