giúp em với - Chuyện Không Của Riêng Ai( vấn đề về lông Mi )

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi linhle_designer, 8/12/11.

1. linhle_designer

linhle_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    các bác giúp em với :-S.....chả là con Mi nhà em mới xong lông :applause:...nhưng lông nó ra chưa đủ =((( thiếu ở bụng )...vấn đề là giờ em nó căng quá..toàn hót đấu...nếu thấy Mi khác là ko hót mà chỉ đuổi,chụp đòi chiến....em muốn hỏi:
    1 - Nếu căng quá rồi vậy lông có ra nữa không...và cách để nó ra lông mà ko ảnh hưởng đến thái độ con chim.

2 - chim căng rồi..mà thiếu lông - có nên cho chiến không...hay kè chim thử mỏ được không ( hay phải đợi ra hết lông )..

3 - chân thành cảm ơn các tiền bối.! ^^

PS: clip em nó đây " http://www.youtube.com/user/linhledesigner?feature=mhee " (em nó sợ cái đt,treo len lại hót ầm ầm...các bác đánh giá hộ tướng tá thôi.^^[video]http://www.youtube.com/user/linhledesigner?feature=mhee[/video] )

Last edited: 9/12/11
  2. tiendatqb

tiendatqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    372
    cái này củng gần y như mình đấy, con mi mình đã thay lông cánh và đuôi hết rồi mà ko thấy một sợi lông bụng nào rụng hết chả biết sao nữa

3. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Mình không chơi mi chọi lên không rõ lắm nhưng theo mình thì nên để ra hết lông đã rồi mới cho đi thử Bác ạh, trùm áo lồng lại chăm cẩn thận đảm bảo chế độ cho nhiều mồi tươi là em nó lên đủ lông ngay mà Bác.

4. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    vác ra cho em nó tẩn đi rồi về nó lại rụn lông ấy mà lo gì

chimbochao and linhle_designer like this.
  5. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    bụng nó lưa thưa lông..em nghĩ là rụng rồi mà ko chịu mọc ra...@@
    Có tiền bối nói cho ăn nhạt thôi.như thế lông sẽ rụng và ra đủ..?!

chimbochao and KtsBim like this.
  6. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Trường hợp của bạn là căng sổi thôi, giống như người mới tắm xong hưng phấn thấy sảng khoái tinh thần nhưng sau đó thì rất buồn ngủ, hoặc giống xe máy mới tinh nếu chạy bốc lắm nhưng tốc ga ngay thì nó cũng tã ngay, nên cho chiến nó mau tụt thể lực lắm, hãy chờ 1thang nữa và cho ăn nhiều mồi tươi để nó ra hết lông đã, bạn cho nó hót nhiều và thử nhiều sau này thể lực nó k bền hót k lâu chọi k sung nữa.
    Qua giai đoạn này thì bạn vô tư bạn nhé...

7. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    Thanks bác coctia ^^..em ráng cầm lòng thêm 1-2 tháng nữa vậy...
    ah sẵn hỏi bác luôn...vậy em có nên đi dợt dãi, ốp mái miếc gì không...mồi thì mồi tươi nhiều rồi.còn cám có nên cho ăn cám ngon hay cám nhạt thôi...thanks bác. !

KtsBim and chimbochao like this.
  8. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    cái loại căng sổi này cứ cho phơi sương buổi đêm ý. giời này sương muối nó dễ rụng lắm anh ạh. mà nó ko rụng là cho nó tẩn cứ cho tẩn nhẹ vài phút với em nào đó, về nó rụng lông nhanh hơn đó ạh. hehe. và chủ thôt đừng có nghe bác nào cho cám nhạt nhé. hỏng đó

chimbochao and linhle_designer like this.
  9. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    phơi sương nó trúng gió đi luôn sao bác...em là bây h em cứ ghe theo các bác...cho tẩn vài mỏ rồi về trùm nuôi kỹ 1-2 tháng xem có ra hết lông ko..để tết còn có chim mà chơi..hỷ hỷ..mai em úp cáo clip các bác đánh giá hộ nhé.thân !

---------- Post added at 10:44 PM ---------- Previous post was at 10:40 PM ----------

sẵn em hỏi luôn trong thời gian này...có ốp mái không - cách thức....có dợt dãi không - tuần mấy lần...em trẻ người non dại hỏi hơi nhiều các bác thông cảm..^^

KtsBim and chimbochao like this.
  10. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    bác có thời gian thì mang con chim ra đặt ngoài cửa từ 22h-24h hoặc 1h rồi chùm áo mang cất đi. hoặc cho đánh cũng được. chim rụng lông nhanh hơn mà. mà chim bác là mộc dở hay thuộc?. giờ mang đi dượt hơi sổi tý.

linhle_designer and chimbochao like this.
  11. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    chim em một mùa...vậy cho đánh vài mỏ rồi nghỉ ở nhà hả bác KtsBim...nghỉ vậy chim có xuống không..còn ốp mái thì sao bác.?

chimbochao and KtsBim like this.
  12. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Thông thường 1 con khoẻ mạnh bình thường thì lông đuôi mọc gần xong lúc ấy lông bụng mới rụng... ngày dăm cái.... Còn đối với mấy con mộc thì ít thấy rụng lông bụng lắm... Thời tiết lạnh lắm nếu ko phải ở trong nam thì tôi khuyên bạn đừng hóng sương ( hóng sương tốt nhưng mùa này dễ die lắm ) >>>> Thay như vậy cũng rất bình thường

13. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    con bạn mới hay lông lần đầu àh. nếu thế thì ko hết lông cũng là chuyện bt thôi mà. cho đánh rồi nghỉ có gì mà xuống chim??. có khi về nó đứng hơn đấy. còn mái thì theo mình ko nên ốp chờ xong lông hãy ốp. còn đánh về thì ốp tý cũng okie ko sao.

14. soncasonghong

soncasonghong Member

Thích đã nhận:
    12
    chim mi của mình cũng nằm trong trường hợp như của bạn đang thay lông thì thấy dừng lại nên bây giờ lông đuôi chỉ có 2 cái mầ 1 tháng nay không thấy mọc tiếp chán quá. ai có kinh nghiệm giúp tôi với

15. vuongta

vuongta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Bạn ở trong tphcm thì ngoài nhưng hôm mưa gió không nói chứ ngày bt phơi sương muộn chút không vấn đề gì đâu bác à. Chim trời đâu dễ trúng gió mà bác lo chỉ có chết rét thôi. mà trong tphcm thì dâu đén nỗi mang đi đánh cũng đựoc nhưng kết hợp như bác Bim là chuẩn nhất.

16. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Bạn nên "dĩ độc trị độc" thế này: Ốp mái khi chuẩn bị cho ăn mồi tươi ấy khoảng 5-10 phút nó sẽ rụng tiếp và mọc lông ra nhanh lắm, làm thế khoảng 2-3 ngày + theo dõi> Nếu thấy nó tiến triển tốt thì cất mái đi hoặc cho gặp nhau tí ti thôi.
    Cách này mình áp dụng rồi kết quả tốt lắm, nhớ tăng mồi tươi và cho nó 1,2 hạt lạc/ngày nhé.
    Kiểu này sách tầu nó gọi là gì í tớ quên mất rồi! Hình như là "ve sầu thoát xác" hay gì ấy...hì

17. linhle_designer

Thích đã nhận:
    129
    cám ơn các bác đã chỉ bảo...còn một chuyện nhờ các bác nhận xét con Mi nhà em ạ..^^

phamquangduch and chimbochao like this.