Giúp em với = gà bị tang

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi babyeu, 13/7/11.

1. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    ae làm ơn giúp em cái vụ này với, e cảm ơn nhiều. Số là mấy bữa trước gà em lên cựa đá ngưởi ta chạy xong thỉ em nghe nó thở khò khò, vỗ hen thì ra máu lun. Đem về dưỡng 4 ngày nghe hết khò khò em đem đi xổ thử thì bo đá bình thường mà đá xong lại khò, vỗ hen lại ra máu. Mà nay nó hay bị tái mặt lắm chứ ko còn đỏ chót nhưng hồi trước nữa. Em ko biết chữa làm sao nữa, ae nào biết chỉ dùm em cái.

namga and linhgamy like this.
  2. cocobantam

cocobantam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    sao bạn gan vậy mới 4 ngày mà đem xổ lại rồi,tệ lắm cũng nữa tháng,con này chắc còn máu bầm,dùng thử serrapepti cho nhanh lành+anphachoice tan máu bầm+khánng sinh+vitamin c+b trong tuần đầu,mỗi tối nhét thêm lá trầu ăn vào miệng.Cho uống thêm sera và anpha thêm khoảng tuần nữa cho tan đàm và máu bầm,thử xem có hy vọng gì k,chúc bạn thành công,mặt tái vì đàm chặn lại ở khí quản thở khó nên mới bị vậy đó,nếu chưa trị hết bạn xổ nữa chắc là hư gà đó

babyeu thích bài này.
  3. namga

namga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    theo mình con gà của bạn bị cựa vào lưng làm ảnh hưởng phổi nhưng chưa đến mức ói máu nhiều mà chết tại trận chiến đó. Theo mình thì bạn không nên cho đá nữa. Trước đây mình cũng bị 1 con như vậy, sau này làm thịt ra thì bên trong xám đen và có mùi hôi khó chịu.

minhtien and babyeu like this.
  4. cocbc

cocbc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    848
    namga nói giống ý mình. gà bị cựa khò khò như thế là do nó nuốt sặc dc, khi đem về bạn phải "súc ruột" nó. giống như vỗ hen vậy nhưng bạn bơm nó thật nhìu nước, căng bầu diều rồi ôm như vỗ hen trút ngược đầu gà xuống, nước và máu sẽ ra bớt, nhưng phải trị cho tới chứ mấy con bị tang dzậy chua lắm khó đá lại. bị cựa nhìu thì chích 1ml lycosin+1vien kháng sinh nữa. gà đem về vô nghệ rù cho ngủ thùng liền để mai hãy đem ra nha, sáng thấy sưng bầm thì pha nước ấm+muối hột lấy khăn thấm rù ấp vào chỗ sưng bầm bảo đãm nhanh khỏi. chúc bạn may mắn!

babyeu thích bài này.
  5. dinhndtv

dinhndtv Active Member

Thích đã nhận:
    31
    Khả năng lớn là gà bị trúng cựa bị sặc nhưng không nghẹt (nếu nghẹt là chạy rồi). Tổn thương phổi thường người kỹ cũng k dám cho vỗ cách chứ nói chi đến "xổ" như bạn. Bạn nên thận trong chăm sóc và dùng thuốc.

babyeu thích bài này.
  6. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    gà cho uống kháng sinh với kháng viêm , nhưng phải cách 1 ngày nha, cho uống nhiều nước, nếu gà khỏe rùi thì khỏi cần uống thuốc. ăn uống đầy đủ, phơi nắng nhẹ là ok rùi

babyeu thích bài này.
  7. linhhoa

linhhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    lấy cây cỏ mực đâm ra cho uống và nhét xác cỏ vô luôn cho uống thêm thuốc tan máu bầm

babyeu thích bài này.
  8. tritenan

tritenan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,786
    ra nhà thuốc bắc mua thuốc "Quành nà bàn dọt" để trị tan máu bầm đi bạn. cứ nói tên vậy là người ta biết

babyeu thích bài này.
  9. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Con gà này hơi hiếm đó bạn ơi!!!!!!!!!!I-|

10. lyateo

lyateo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    bạn cho hỏi con gà mình ngày thứ 1 và thứ 2 sao khi đá nó vẩn bình thường qua ngày thứ 3 nó rù rồi cứ nhấm mắt+bỏ ăn luôn vậy nên trị cho em nó như thế nào
    nó bị trúng 6 cây cựa hix hix 2 cây đùi trong(1 bên đùi trái bị xanh đùi luôn)+2 cây đùi ngoài 1 bên 1 cây+1 cây cánh lên tang xanh ngắt+1 cây dưới lường huhuhhu tang nhiều quá
    mấy anh chỉ dùm mình trị tang cho em nó nha nó bị nặng quá
    sẳn tiện cho mình hỏi(nghệ rù)là gì vậy anh em
    cám ơn anh em trước

Last edited: 31/12/11
  11. TpHCM_ThuDuc

TpHCM_ThuDuc Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy cao thủ vào giúp vớ,mình cũng đang gặp phải trường hợp này đây híc...

12. cuongludu

cuongludu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Tức quá mấy ae ah. Đọc thấy tiêm 1ml lycosin mình lên mạng xem đó là thuốc gì mà ko thấy thuốc nào tên là lycosin cả có khi nào viết sai chính tả ko vậy???

13. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    lincomycin bác ạ.bác ra thuốc tây nói lincomycin là ngta bán ah,