Giúp em với !!! - giống cá gì vậy???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi hongminh04, 18/1/07.

1. hongminh04

hongminh04 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác ơi , thằng em em có mang 1 đôi cá này về thả vào bể của em (hôm em vắng nhà)

Em không biết nó tên nó là gì các bác giúp em nhé Các bác biết tính cách của có thế nào ko?

Đêm hôm qua ngồi ngắm bể cá thấy con cá này nó cắn mù mắt con ngựa vằn của em, sau đó nó nuốt vào miệng , con ngựa vằn chỉ còn thò mỗi cái đuôi ở miệng con cá to. May mà em can thiệp kịp thời, nhưng kết quả chú ngựa vằn vẫn qua đời đêm qua. Tang thương quá .

2. korijo

korijo Member

Thích đã nhận:
    1
    kô biết cá này là cá gì nên kô giúp được!!! Đành chia buồn cùng bạn!!!! thôi ra mua thêm 1 chú Ngựa vằn cho đủ vậy, còn cái con cá đó đem cho ai đi!!!! :D

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    COn ảnh thứ 2 ( vì ảnh một CÂY VỚI CÁ không xem được ) nó là loại ''bảy trầu '' thuộc họ nhà mê cung con này khá bắt mắt , nhưng tínhkhí chúng hiền hòa lắm không đụng chàm đến người khác đâu , trường hợp của bạn có thể trong bể chỉ có mỗi một con thôi mà nhiều khi đây là con trống , là họ nhà mê cung ( gần với betta ) nên dù là loại cá hiền hòa thì một phần nào đó chúng cũng mang dòng máu , tuy nhiên nếu nuôi 3-4 cá thể hay nhiều hơn thì chúng sẽ hiền ngay thôi , loại này hay rỉa vây cá .
    CÒN một loại nữa cũng gần giống con này , là loại cá ăn muỗi , họ xa với họ cá mê cung sinh sản trên ròng cạm ( không nhả bọt ) là loại có cá tính mạnh mẽ , thích nghi theo cặp ( 1 trống 2 mái ).
    Trường hợp cá của bạn đôi khi lại rơi vào trường hợp thứ 2 nhiều hơn đó

4. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Theo hình chụp của hongminh04thì con cá này có thể thuộc họ Kili,tên khoa học là Aplocheilus dayi,có nguồn gốc xri-lanka,cá trưởng thành có thể đạt đến 7cm,phần lớn họ kili thường bơi ở bề mặt và có tính hung hăng,được khuyến khích nuôi chung với cá loại cùng chủng loại có kích cở tương đồng,loại này tuy có dòng đời ngắn nhưng cũng được các người chơi quan tâm vì màu sắc ko thể so sánh của chúng,bạn có thể tham khảo thêm tại trang này.
    http://species.fishindex.com/species_3221aplocheilus_dayi_green_panchax.html
    @Cây với cá:họ nhà "mê cung" em nói là họ gì,cho anh link hoặc thông tin thêm với,thanks.

5. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    @ Hongminh04 : bạn à, con cá này ở ngoài HN gọi là cá đầu bạc, nói chung là khá dữ dằn đấy, có lần tớ cũng định mua nhưng thấy bác hàng cá thả chung nó với bảy màu và trong mồm nó đang ngậm một con bảy màu---------> chạy lun

6. hongminh04

hongminh04 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cảm ơn các bác rất nhiều !!! Em quan sát thấy nó thường bơi ở bề mặt nên có thể thuộc họ Kili như bác KKK nói rồi ! Chiều nay em sẽ cho nó xuất cảnh thôi ! Thanks

add : em thấy nó có một chấm trắng ở trên đỉnh đầu nữa (chính giữ sọ não ấy)

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Ấy , có một chấm trắng ( thạt ra thì có thể chấm này sáng óng) có thẻ là loại ăn muỗi mà CÂY VỚI ÁC nopi1 ấy chứ , loại đó thường có ở các ao hồ ở vùng LONG AN sống cùng với betta hoang dã ấy .Loại này con trồng màu sặc sỡ hơn còn mái nhiều.

8. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    con này hôm bữa ra Cao Quý thấy,hỏi nó là cá gì ông chủ nói nó tên là "Lá vàng"(cái tên ngộ wá),mà cháu thấy người ta thả nó chung với neon đâu có gì xảy đâu

9. wonbin_hq88

wonbin_hq88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá này gọi là cá:" Đầu bạc", con này dữ lắm, nếu nuôi chung cùng neon là nó nuốt chửng luôn đấy.

10. hongminh04

hongminh04 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác, em sẽ cách ly nó ngay .
    Về neon: bác nào có kinh nghiệm nuôi em này ko , chứ em nuôi loài này chỉ được khoảng 1/2 tháng là chú ấy bỏ em ra đi . :eek:

11. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hê hê

Cá này nhìn kiểng cũng được đó bạn ơi , thế bác nào cho em biết loại này là loại gì kông:eek:

12. hột lựu

hột lựu Member

Thích đã nhận:
    5
    Trời ơi,nhìn 2 em này quen quá!Hôm bữa nhà em bị nước ngập thì em thấy "mặt hồ" dậy sóng,vội xách vợt ra mò thì vớt dược 1 em .hí hửng em cho vào hồ thì thấy nó ban đầu hơi sợ,từ lúc mua cặp cá sọc vằn da báo bỏ vô thêm con mẻ mới vui vẻ.Chưa đầy 1 tuần sau,2 em sọc vằn đã bỏ em ra đi...hhu
    Bây giờ em cũng không còn thấy nó nữa(nhà em nuôi hô 2 ximang)...tiếc nuối

13. hongminh04

hongminh04 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi đúng tên nó là "Bạc đầu" rồi . Nó chén có nhỏ đấy . Sau 1 tuần nuôi em bị thiệt hại : 1 vằn đỏ, 1 neon và 01 vằn ba báo bị cắn rách đuôi .
    Nên nuôi chúng với các loại cá lớn thôi . Riêng em thì đã cách ly nó sang 1 hồ khác rồi