Giúp Em Với Help!

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi tuanphongpro, 3/12/10.

1. tuanphongpro

tuanphongpro Member

Thích đã nhận:
    7
    Yến Mái Nhà Em Không Làm Tổ Đã Đẻ Trứng Hix!Bây Giờ Làm Thế Nào Hả Các Bác hix???:(

Viet GVM thích bài này.
  2. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Lấy trứng ra bỏ tổ vào, rồi cho quả trứng vào đó, nếu may mắn thì nó ấp tiếp, không may thì coi như bỏ lứa này thôi bạn ạ

tuanphongpro thích bài này.
  3. tuanphongpro

tuanphongpro Member

Thích đã nhận:
    7
    hic nhưng chắc chắn không có đực rồi bác ạ.em dịnh cho nó xoay ổ thì em mới thả đực vào ai ngờ hu hu hu hu

Viet GVM thích bài này.
  4. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Thế thì bạn chờ cho chim đẻ xong, bỏ hết trứng đi, khoảng 7-10 ngày sau sẽ đẻ lứa mới.

teopy, tuanphongpro and Tuankhtc like this.
  5. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    chim non ko có kinh nghiệm rồi bạn ah,theo bản năng thì sẽ ấp như bt khi đẻ hết trứng, bạn cứ theo dõi nếu lứa sau mà vẫn thế thì có vấn đề ........<thích đẻ hơn thích ấp>....ở nước ngoài người ta gọi là đẻ thuê đấy

tuanphongpro and teopy like this.
  6. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Trường hợp của bạn nhiều khả năng con chim mái đó không thích vị trí bạn đặt cái rổ rồi, với những con mái này bạn nên đặt cả hai cái rổ ở hai vị trí khác nhau ( bên trái 1 cái, bên phải một cái). Em mái đỏng đảnh này sẽ chọn vị trí xoáy ổ mà nó mong muốn. Cũng có khả năng vật liệu bạn chọn để cho chim xoáy ổ chưa thật mịn và hợp lý nên chim phải loay hoay xử lý như là xé nhỏ đám xơ ra nên khi ổ chưa kịp xoáy xong thì đã đến lúc xuống trứng, theo bản năng nó phải đẻ vội làm rơi trứng ra bên ngoài. Trong trường hợp này, nếu quả trứng đã vỡ thì phải bỏ đi rồi. Còn nếu quả trứng vẫn còn lành lặn ngon lành thì bạn nên gấp rút xoáy cho nó cái ổ bằng cách nhét xơ vào rổ rồi lấy tay lèn chặt đám xơ xuống đáy rổ và đặt quả trứng vào trong để chim mái nhìn thấy, như vậy có khả năng nó sẽ đẻ tiếp quả nữa ở bên cạnh quả trứng đó. Mình đã gặp nhiều trường hợp chim mai không ưa vị trí mình áp đặt để đặt rổ cho nó, mà nó lại mót đẻ quá rồi nên nó xoáy ổ luôn dưới sàn lồng. Trước đây có mấy em mái mình phải để cho nó nằm dưới sàn lồng ấp đến khi chim non lớn mới điều chỉnh lại được.
    Đôi điều chia sẻ, chúc bạn thành công!
    thân.

Viet GVM thích bài này.