Giúp em với, hi vọng kịp thời để cá còn sống.

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi maybach, 21/9/07.

1. maybach

maybach New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá em bị như trong hình, phía dưới hậu môn cá lòi ra một đoạn như thế, mong các bác bắt bệnh để cá nhà em tai qua nạn khỏi, cám ơn các bác nhiều.
    Bác sĩ nào hướng dẫn thì chỉ em nơi mua thuốc, càng chi tiết càng tốt. Em ở HCM Thanks

2. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá bạn bị sa ruột, giống như mình bị trĩ vậy, mình gặp 1 số trường hợp như vậy rùi, cá sẽ ko chết nhưng nhìn hơi bi ghê hic, theo mình biết thì chưa có thuốc đặc trị, thừong thì nên ngâm thuốc xanh or metonidazone để tránh cho cá bị nhiẽm khuẩn thôi

3. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cá của bạn bị sình bụng nặng rồi đó ( sa hậu môn ), bạn nên nâng nhiệt độ lên 31 độ + cho 5-6 Metrodinazol cho 100l nước + 2 viên Stublyl ( chi tiết xem bài của bạn Thantailahan nha)

4. maybach

maybach New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nâng nhiệt độ lên bằng cách nào vậy? mua thuốc này ở đâu, sử dụng như thế nào, hướng dẫn em chi tiết với. Thanks

5. maybach

maybach New Member

Thích đã nhận:
    0
    nâng nhiệt độ lên bằng cách nào/ thuốc này mua ở đâu? sử dụng như thế nào? các bác hướng dẩn em chi tiết với, thanks.

6. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Có phải bạn thường cho cá ăn thức ăn viên lên màu không? bạn nên giảm lượng thức ăn lên màu và tăng thức ăn tươi như tôm, tép, cá con
    Tình trạng này giống như người thường xuyên bị táo bón nên gây ra bệnh trĩ (ghê quá)
    không cần nâng nhiệt độ, cứ giữ cho nước nuôi sạch, tránh nhiễm khuẩn là ok, cho ăn ít lại 1 chút (để nó bớt ị) từ từ nó sẽ rút lại- hơi lâu đó, phải kiên nhẫn thôi

7. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đồng ý với bạn NHATHUY bạn nên làm theo cách này và nhớ bỏ thêm metro khoảng 2-3 viên nghiền nát ra cho 100l nước. mua thuốc ở tiệm thuốc tây ....cho ít muối thôi , cho nhiều khác nào bạn ướp ruột cá..hehehe...mua tôm về lột vỏ bỏ đầu , say nhiễn ra rồi chộn vào 1 viên Subtyl cho ăn dần...sau 5 ngày nếu tháy có kết quả thì thay nước bỏ muối vào (nhiều một ít) ko cho metro nữa mà chỉ dùng Subtyl (có thể kết hợp vừa cho ăn vừa bỏ vào nước khoảng 2 viên...chúc cá bạn mau rút ruột....kekeke...

8. lethu

lethu New Member

Thích đã nhận:
    0
    ~X( xin giúp em và chỉ cách phòng với:
    Cá LH đang manh khỏe em ra ngoài thay bán thuốc phòng bệnh nấm hiệu" PANKIN " chỉ dẫn 1muỗng cafê/40lít mua về đổ 12muỗng vào hồ 80x40x50cm kết quả một con cá sau 5giờ nằm im mình đen không an và rất nhát (em đã thay lại 1/2 hồ rồi).