Giúp em với Họa Mi khàn tiếng ?

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi luciano, 29/9/07.

1. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Các bác cho em hỏi HM mà bị khàn tiếng thì có thể chữa hết khàn được ko và nếu chữa được thì phải có nhưng phương pháp chế độ ăn như thế nào để giúp HM nhanh có giọng hót trong trở lại bình thường. Xin cảm ơn trước.:crying:

KtsBim thích bài này.
  2. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Chim bị khàn khó chữa lắm bạn ơi,tốt nhất nên loại bỏ đi,vì con chim đó bị trúng gió rồi hoặc do giọng nó bị khàn sẵn.

KtsBim thích bài này.
  3. alibaba83

alibaba83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    con chim bị khàn có thể là bạn quên ko cho nước hoặc là nó nhẩy nhiều quá mệt nên bị khàn ( mi bổi sợ người ) bạn nên bùm nó lại để một chỗ rồi pha thêm ít đường man mát vào nước hoặc nươc cam thảo chỉ một tháng là hết.

KtsBim thích bài này.
  4. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Bác cứ cho 1/4 viên C cam sủi vào cóng nước uống 2 ngày là hết...nếu không hết phải mua thuốc của dân tộc chữa mới khỏi...Để mi hót giọng Rock nghe hay hơn

KtsBim thích bài này.
  5. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Nếu có đk thì hạ thổ,pha nước uống bằng nước chanh đường 1 thời gian.Chắc sẽ đem lại kq tốt đấy:D

KtsBim thích bài này.
  6. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    chim khàn = thả ra cho nó thoáng vài hôm nó tự đi tìm cái ăn tự chữa sau đó lại bắt nó lại,nhà đang có con khứu khàn thả ra 2 hôm rồi nó ở quanh nhà hót giọng có vẻ khá hơn,vẫn về nhà măm cơm đều và lại bay đi lại về hiện tại đàn nuôi thả hihi

chimbochao and KtsBim like this.
  7. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    bác nói thế lở chim nó hết khàn và bay luôn thì sao nhỉ. cách đó bác làm máy lần rồi vạy hihi.

KtsBim thích bài này.
  8. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    khuyên của bạn hết khàn tiếng chưa ? Chắc khỏi rồi phải không .Mong nó không bị lại nữa , nhưng chẳng may bị lại thì bạn thử làm theo cách sau nhé : lấy một qủa trứng ( trứng gà hay cút cũng được ) cho một ít bỗng rượu ( hoạc dấm chua ) dánh thật đều lên, để ngoài không khí (không dậy kín) khoảng 15 phút rồi hấp cách thủy ( cho vào nồi cơm mà hấp chín là đơn giản nhất) lấy ra để nguội rồi cho chim ăn . Làm thế chắc chỉ độ 1 ngày là giọng nó sẽ trong veo.
    Mách nhỏ bạn nếu có bạn nào lỡ quá lời quát to mà khàn tiếng thì chữa cách này khỏi nhanh hơn tiêm kháng sinh liều cao đấy . Tuy nhiên xin lưu ý chữa cho chim thì tôi miễn phí , còn chữa cho người thì khi khỏi phải trả tiền đấy nhé /

ducgiang, anhthubl and KtsBim like this.
  9. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Ngon nhỉ, em cũng thấy thèm:D hê hê hê
    Kinh nghiệm của em thì chữa mi khàn tiếng khó phết đấy vì em chưa chữa khỏi lần nào. Kể cả bắt ra cho uống nước quất ( miền nam gọi là quả tắc ) nhưng cũng ko khỏi. Nói chung theo em là nên thả. Nếu nó là con Mi cực hay thì hẵng tìm cách chữa thôi

KtsBim thích bài này.
  10. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Thả cũng được ,nhưng nghĩ cái tình đã gắn với nó quá lâu chắc bạn chẳng nỡ ! Hơn thế sau những năm "tù chung thân " trong lồng chắc nó quên mất cách tự kiếm ăn rồi ,bạn thả chắc là đổi cho nó từ "trung thân" sang án "cấm thực" chác 21 ngày sau nó tới VƯỜN THƯỢNG UYỂN trên trời xanh rồi bạn ạ .Mà sao bạn không thử bài "thuốc" đơn giản này đi nhỉ ? Đâu có khó khăn lắm ,biết đâu bạn lại giữ được con HM hay.Chúc bạn thành công nhé.

ducgiang and KtsBim like this.