giúp em với khẩn cấp lắm

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hungdbp, 25/8/08.

1. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    nhờ các bácvới:em vừa bẫy đc 1 em mi ở cách chỗ em 100km nhưng do trong quá trình vận chuyển,em đi xe máy lại vướng lồng bẫy nên em có nhét em nó vào hộp giấy và gửi xe ô tô. hôm đầu bẫy đc em nó ít đâm lồng, nhưng từ hôm mang về chắc do quá hoảng em nó đâm lồng cùng cục. mặc dù đã che vải và đẻ lồng ở chỗ yên tĩnh nhưng cứ nghe thấy tiéng động la nó lại đâm, đâm toạc máu nhìn mà xót:crying::crying::crying: các bác giúp em làm thế nào cho em nó bình tĩnh lại đc ko ah giup em với:(

KtsBim thích bài này.
  2. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Bác lấy áo lồng che kín lồng vào , làm một miếng bìa cát tông che kín nóc lồng (để bìa trong lồng bác nhé, nếu được che cả bìa 3/4 trong lồng thì tốt nhất . Tạm thời bác cho thức ăn nhiều vào đễ đỡ , có thì cho thêm vài viên B1 vào trong cóng uống nước. Chỉ vài ba ngày là chim dịu bớt thôi, bác bẫy phải con chim dẫy quá ! Chúc mừng chúc mừng nhé! Thuần mấy em này cũng thú vị lắm đó bác!

KtsBim thích bài này.
  3. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    nè chú quên cháu rồi ah` bác biế ji ngại thế ko biết cho chau hoi cai cho b1 vao làm ji ah.

KtsBim thích bài này.
  4. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    cháu đã thư rồi che 3/4 thậm chí chỉ để mỗi cái cửa lồng mà nó vẫn đâm lông cháu nhốt là lồng mèo ko biết co sao ko

KtsBim thích bài này.
  5. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Cho vào lồng mèo che kín một nửa hoặc cho vào lồng bẫy là tốt nhất che kín phần lưới là ok mà. Ngày đầu cần nhất là chật, càng chật càng tốt. Còn B1 để cho nó có thêm sức thôi không có cũng chẳng sao, miễn là nó không quá yếu để vào cám, my vào cám dễ lắm. Hôm nào chụp vài cái ảnh chơi nhé ?

KtsBim thích bài này.
  6. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    Bạn chọn một cô Mi Mái hay để bên cạnh chú Mi Trống của bạn , cô Mi Mái có biệt tài ti trống càng tốt .Nếu sử dụng một em Mi Mái mà chưa áp phê thì tăng cường thêm một em Mi Mái nữa cho sôi động . Lưu ý : em Mi Mái thứ 2 chỉ để xa xa cho chú Mi Trống nghe tiếng ti của Mi Mái thứ 2 mà thôi . Chúc bạn thành công .

KtsBim thích bài này.
  7. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    kiếm 1 con mái thuộc, không có thì đi mượn là ok ngay. anh lưu ý cám phải đổ đầy. lúc nào cũng phải đầy vì là mi mộc mà. tạm thời để ở chỗ thật yên tĩnh dừng máy mó tới nhiều, để cho chim có 1 thời gian thích hợp với nhà mình đã. chim mộc vừa bẫy về con nào chẳng thế. còn b1 em nghĩ anh nên nghiền ra cho cùng vào cóng cám thì tốt hơn là cho vào cóng nước. b1 giúp cho chim ăn khỏe hơn. bắt thêm mồi tươi để tẩm bổ cho nó. như thạch thùng hay cào cào, dế chẳng hạn.

KtsBim thích bài này.
  8. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    mái chỉ giúp nó mở miệng thôi nhà em có 2 mái rồi sáng nay nó đã bắt đầu hót chuyện,nhưng chỉ mỗi cái tội đâm toác đâu

KtsBim thích bài này.
  9. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    nghe lời chú cháu đã cho vào cái lồng bẫy nhỏ và che bìa xung quanh đúng là hiệu quả lắm, thank chú nhá

KtsBim thích bài này.
  10. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Mùa này đánh sợ chỉ được chim tơ thôi! Đừng ép mái vội tách ra đã cho vào cám 2 tuần rồi tắm, bồi bổ mồi tươi nếu có. Cứ để nó dưới đất 12/24h đi, đầu nó không toét sâu thì sau sẽ ổn thôi, miễn là đừng để nó phi lồng thành thói quen. Sau 2 tuần vào cám, hồi sức, chuyển sang lồng mèo hoặc lồng mèo hay nhốt khướu đan bằng tre đó, vẫn để dưới đất.
    Tốt nhất khi nào chim mộc vào cám tầm hơn 1 tháng mới cho nhìn mái thì nhanh căng hơn.

KtsBim thích bài này.
  11. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    con này không phai tơ chú ah nó khoảng 2-3 năm tuổi rừng rồi vì nó hót nhiều giọng lắm lại căng chim bẫy nhanh lắm từ lúc nghe thấy nó hót đến lúc sập chỉ đúng 15 phút thế mới hay

KtsBim thích bài này.
  12. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    bạn nhầm rồi. mái cực kì quan trọng trong tất cả phương diện bạn chơi mi. chơi chọi hay chơi văn nghệ. vậy cho nên mới cần mái thuộc. có 1 con mái thuộc đứng lồng rồi bạn thuần mi mộc rất nhanh. còn nếu bạn ốp mi mái mộc đang còn nhát thì chỉ làm cho con mộc của bạn càng thêm hoảng càng nhảy. bạn cứ thử làm xem, thử muợn ai con mái thuộc về ốp xem. chỉ 3 tháng bạn đã có 1 con mi hay đứng lồng để chơi.

KtsBim thích bài này.
  13. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Tớ ko cần đến 3 tháng để thuộc 1 con My đứng lồng đâu. Tớ chơi my ít dùng mái lắm, chỉ ghép mái vĩnh viễn cho my chọi thì có chứ ghép tạm thời thì ít lắm chứ không phải không dùng mái.
    Còn thuộc một em my rất nhiều cách, có mái thuộc ghép là tốt nhất, nhưng mái phải ve tốt, nhìn thấy đực nào cũng phải ve, cái này kiếm được 1 chú ưng ý cũng khó lắm. Còn về đực không phải con mái nào cũng bén hơi để ghép được.

Có một cách nữa bạn kiếm một chú chim nào nhỉnh nhỉnh như con My của bạn mà dạn người một chút để cho nó nhìn, nó thấy được là nó cũng bớt nhẩy mà cũng thay mái luôn, chiêu này hay lắm đó :D

KtsBim thích bài này.
  14. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    em cũng giống bác quangDT ít khi dùng mái để ốp lắm nuôi mái chỉ để nó nhanh mở miệng thôi thỉnh thoảnh cho nó nhìn nhau 1 tý để căng chim vì em nuôi hót mà:)

KtsBim thích bài này.
  15. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    com chim bẩy được ở ngoài thiên nhiên đem về thì nhát và nhảy khinh khủng lằm đó bạn nên cố gắng trùm hết lồng lại bằng vải mùng chừa cánh của lồng một chút sau đó lấy áo lồng phủ kín lại cho em nó ăn uống khoảng 1 đến 2 tuần ăn cào cào nhiều vào, thì bạn mở áo ra từ từ nhớ cho nó thấy ánh sáng và treo chỗ có người qua lại, thấy em nó hơi dạn thì bạn mở áo lồng ra hết ( nhớ chừa lại vài mùng lại, nếu em nó nhảy tung đầu vào nang lồng thì có vải mùng che rồi ) treo chỗ đông người thấy em nó ít nhảy thì bạn tháo vải mùng ra luôn , chúc bạn thành công

KtsBim thích bài này.
  16. hungdbp

Thích đã nhận:
    146
    không đc đâu anh ạ em bẫy đc nhiều rồi nên em biết riêng con này do đi xe o tô lại nhốt trong hộp giấy nên nó hoảng, vải màn, áo lồng em đều dùng đủ cả nhưng nó vẫn đâm nên em bắt buộc phải dán bìa trong lồng để chỉ để hở cửa lồng cho nó hết đường đâm em đang để nó 1 mình ngoài vườn vì cứ nghe thấy tiếng động mạnh là nó lại phi lồng nhưng đc cái con này dám hót đấu với mồi , bay h chỉ cần thuần cho nó không đâm nữa là ngon

KtsBim thích bài này.
  17. Mr mê hoạ mi

Mr mê hoạ mi New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nghe bạn tả thì chú mi này đúng là có triển vọng đấy bạn hãy tham khảo bài viết "Cách thuần chim Hoạ mi" của bác Binhls xem Bác ấy đúng là một siêu cao thủ về chơi mi cũng như am hiểu rất nhiều về chim đấy.chúc bạn có chú mi như ý...