giúp Em với. khuyên nhà em khó sang lồng quá

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi nguyenquy, 29/6/08.

1. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em sang khuyên qua lồng tắm nhưng.......hơi buồn vì lúc sang qua đã khó và lúc khuyên tắm xong rồi khi về lại lồng càng khó hơn. không hiểu sao ngày nào cũng tắm mà lại như vậy nữa. các Sư Huynh có bài tập nào trong chuyện này thì chia sẽ cho em với chứ như thế này làm em..... Em chân thành cám ơn các Sư Huynh

2. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    ko khó lắm,bạn áp hai cửa lồng vào với nhau.cho lồng nào muốn chim sang hướng chỗ vắng,lấy áo lồng phủ lại những chỗ nào chim nhảy bám.theo bản năng chim sẽ nhảy sang qua ô trống củ cửa vậy là song ok.

3. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    em muốnchjim mauu qua lồng tắm thì thử cách này xem sao
    khi nào tắm lấy chiếc dép của bà già tốt nhất là to, màu mè dợm trước mặt nó hoặc sau lưng thì qua liền à

4. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Khuyên nhìn thấy nhau đều thích gần . Khi đuổi sang lồng tắm thì để 1 con khuyên phía sau lồng tắm con khì tắm xong thì để ngược lại . Nếu như vậy vẫn chưa sang thì bác cứ mua cho em cái chổi quét nhà rồi bác biểu diễn múa chổi dưỡng sinh thì chim có gan đến mấy cũng sang lồng

5. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Trước tiên bạn tập chim sang lồng cho quen nhất khoen con đưa tay đuổi thường đá tay chớ không chịu qua lổng tắm. Sửa lại cầu lồng tắm và cầu lồng nuôi chim phải ngang bẳng nhau, thấp 1/3 cửa từ dưới lên, cửa lồng càng rộng chim càng dễ qua. Dùng vật lạ ngoài tay như que hay cây thước có bản to đuổi chim qua lại vài cho chim quen. Nên tuyệt đối nhẹ nhàng đừng làm chim sợ, chim rất khôn làm được là chim nhớ luôn .

6. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bác quả là thần điêu nên bạo lực quá. làm như vậy thì chim qua thật nhưng tắm thì........cám ơn bác nhiều lắm. Em sẽ cố gắn thữ xem. nhưng nói thật là làm kiểu của bác em hơi run tay

7. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    hai em chim con của tui cũng luyện kiểu đó mà..............
    có khi nhẹ nhàng lại không hiệu quả mà phải bạo lực.......

8. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Nhà tôi cũng có một con như thế nhưng tôi làm theo cách lấy áo lồng phủ kín chỉ để lộ phần cửa sang lồng tắm và ngược lại chim thấy sáng sẽ bay vào ngay.

9. thichchoichim

thichchoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    theo em thì nên làm theo cách này, bỏ một miếng chuối hoặc dưa đỏ bên lồng tắm .Đảm bảo chim sẽ sang ngay. khi sang rồi thì mang hoa quả ra, cho chim tắm xong thì cũng làm như khi nãy.làm như thế vài lần là quen thôi

10. Linh♂

Linh♂ Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũgn mới vào nghề , đọc thấy topic này hay vào để học hỏi kinh nghiệm , xin cám ơn !

11. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    còn một cách này hiệu quả lắm
    thường chim con hó chịu sang lồng tắm lắm rờ tay vao thì nó bu vào tay đá luôn ko chịu qua tắm cho dù các đàn anh của nó đã tắm gần xong,ko đá tay thì xù đầu lên ghét và điên lắm .
    nên khi sang mình chịu khó,ghé sát đầu của mình vào lồng thổi vào trên đầu của chú chim con chắc chắn là ó sẽ qua làm vài như vậy là nó qua liền à

12. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    @nguyenquy : Không khó đến thế đâu bạn ạ ! Đầu tiên là giáp 2 cửa lồng sát lại với nhau ( hở vừa thôi không là em nó bay mất ) sau đó bạn lấy khăn ( màu tối càng tốt ) quấn lấy quanh lồng nuôi chỉ để hở mỗi cái cửa tiếp giáp với cửa lồng tắm . Theo bản năng nó sẽ bay đến chỗ có ánh sáng , chắc chắn là sang được ! Okie !
    Có vấn đề j` chú cứ hỏi , a./e trong 4r sẽ nhiệt tình giúp ! Okie !:x

Last edited by a moderator: 13/7/08