GiÚp Em VỚi Lan MỚi ChƠi

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi leducthangls, 28/11/07.

1. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Trước hết cho em gửi lời chào thân thiện nhất đến với toàn thể Anh Em chơi lan trong diễn đàn. xin chúc mọi người luôn vui vẻ và yêu đời và yêu LAN.Xin mọi người chỉ bảo cho em đôi chút về kinh nghiệm chơi và chăm sóc lan,vừa rồi em được 1 anh bạn tặng 1 giò lan đai châu, nghe nói chơi được 3 mùa rồi(em nói nhỏ cây này là cây đầu tiên em chơi đấy) mà em mới mang về được có hơn 1 tháng . cũng gửi người em chăm hộ bữa nay em mang đến trả lại vì ko đủ điều kiện chơi nữa .thì xuất hiện 2 vòi hoa :laughing: :laughing: mà nó đã dài chừng 10cm nhìn rất tươi nhưng lá nó vàng đi mất 4 lá phải cắt bỏ trong khi đó nhìn cây nó cứ heo héo kiểu gì, đứa em có dặn ngày phun mưa 2 lần,ko cần tưới phân nữa.vì chưa có kinh nghiêm ~X( ~X( các bác cho em hỏi,với độ dài của vòi hoa và cách chăm sóc như vậy thì hoa có thể chơi tết được ko? nếu như hiên tại thì nên chăm sóc lan như thế nào?, để có hoa chơi tết (khí hậu ở trên em lạng sơn sáng chiều và đêm lạnh ngày ấm)rất mong ANH EM hết sức giúp đỡ chỉ dẫn cho em em xin cám ơn nhiều nhiều=))

2. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Xin chào leducthangls. Cây Đai châu nhà bạn có phát hoa dài 1ocm thì khoảng một tháng nữa hoa sẽ nở hết, tối đa đến rằm tháng Chạp thì cái hoa cuối cùng cũng tàn, cây Đai châu nào mà nở sớm thì đặc tính nở sớm của nó luôn luôn là nở sớm(ở nước ngoài người ta có thể điều chỉnh ra hoa đúng thời điểm yêu cầu), vì vậy bác muốn có cây Đai châu nở hoa vào dịp Tết thì bác phải trồng 4-5 cây trở lên, sau đó cây nào nở hoa đúng Tết thì bác giữ lại, còn những cây nở sớm hoặc nở trễ dịp Tết thì bác có thể loại đi hoặc vẫn trồng nó nếu bác muốn thưởng thức hương sắc của lan Đai châu liên tục từ khoảng Noel cho đến qua Tết trong nhà, cái này cũng thú vị lắm. Về kỹ thuật chăm sóc, bác nên đọc kỹ các bài viết có liên quan đến lan Ngọc điểm hay Đai châu. Thân chào bác.

3. layla

layla Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Nhà cháu có mấy cây hỏa hoàng, mỹ dung dạ hương,tai trâu..đều đang có nụ ,nhưng bây giờ nụ mới thò ra khỏi nách lá, không biết có kịp nở không.Mấy hôm nay gió mùa đông bắc nên chúng chẳng phát triển gì cả,mong các bác chỉ giúp

4. dnt6288

dnt6288 Member

Thích đã nhận:
    2
    @ leducthangls: hoa của bạn nở sớm rồi, lá vàng cuối thân là bình thường(lá già)bạn nên dùng phân bón cho lan ORCHID-3, loại sử dụng cho phong lan đã nhú bông và nở hoa, 4 ngày phun 1 lần để giúp cho bông tươi, kéo dài thời gian.
    @ layla: Mới nhú nụ thì chắc kịp đón xuân, dùng loại phân như trên.
    Mình thường dùng loại phân bón trên, thấy cũng có hiệu quả. Nhưng đó là cách riêng của mình, các bạn tham khảo thêm các bài viết khác nhé. Lan Tai trâu của mình hiện nay cũng mới nhú được khoảng 4,5 phân. Hy vọng không nở sớm. Thân

5. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    giờ này mà có vòi dài 10cm thì kiểu nào cũng nở trước Tết bạn ạ, cây bị tuột lá là do thiếu nước, bạn nên đem vào chỗ mát, giữ ẩm.
    Nếu muốn hoa chậm nở thì bạn pha phân urê thật loãng và phun cách nhật, nhớ là thật loãng nhé, giữ cây ở chỗ đủ sáng nhưng thoáng mát.
    chúc bạn vui!

6. thanhhoang_ph

thanhhoang_ph Black list

Thích đã nhận:
    2
    cách bạn mô tả khó mà bắt bệnh quá,bạn có thể làm tấm hình về cây bị bệnh của bạn không,mình có thể coi nếu biết thì đóng góp ý kiến.