Giúp em với Lão thành ơi .

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Davis_Keo, 20/8/11.

1. Davis_Keo

Davis_Keo Member

Thích đã nhận:
    13
    <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Kính thưa các bác lão thành chơi chim khuyên ạ. Chẳng là thế này , em bị dụ dỗ chơi chim , mới đầu nghĩ là để chơi cho đỡ buồn , em nuôi khướu với cu gáy , sau đó lê la lang thang khắp các chợ chim để nghịch ngợm , thế nào mê tít cái giống khuyên , nhìn đến là thích .

Và rồi em cũng mua về chơi , mới chiều nay , chết mất cái con khuyên mà em ưng nhất , Chán luôn , cách chơi của em như này , các bác cho em chút ý kiến để em có kinh nghiệm cũng như để giao lưu vui thú nhiều hơn , :D

Cứ đến phiên chợ bưởi em lại lên đó , tìm vài chú khuyên trên đó mua về , em ko rõ bọn bán chim nó cho ăn gì , mới đầu em cho chuối ăn với cám trứng Phương Mi gì đó , rồi cứ thế vài tuần cho nó quen là cho nó ăn cám đó luôn , thỉng thoảng mua ít sâu gạo và thường xuyên tắm cho em nó ( khoản tắm em chăm nhất các bác ạ ) :D , Hôm vừa rồi lên phiên chợ ,lê la ngồi uống nước , có bác bảo chỉ tập cho khuyên ăn cám 2 hôm , còn thừa thì đổ đi , em làm theo như thế , đến hôm nay nó lăn ra chết , mà trước khi chết vài tiếng nó kêu nhiều lắm các bác ạ , em cứ tưởng nó líu gì gì đó , huhu , khổ than em , chết mất con chim , đành phải reg nick vào 4r đọc bài mong học hỏi các bác .

Cũng mong nhận được ý kiến của các bác , bác nào nhiệt tình mà ở gần hoàng cầu hay Vọng thì cho em lân la làm quen , cốt cũng vì thú vui này thôi ạ , Kính cẩn cám ơn các bác.

ancaraven thích bài này.
  2. upathia

upathia Thành viên Bá đạo

Thích đã nhận:
    219
    c1chim mộc chưa vào cán thì phải cho ăn chuối bóp với cám khoảng 1 ngày thôi nhìn phân chim thấy đen hơn là ổn nhưng phải nhìn phân nó lúc mới ỉa ý vì để lâu là giống nhau, sang ngày thứ 2 vẫn cho chuối với cám nhưng giảm, đến ngày thứ ba thì bỏ hẳn riêng ra nhưng vần cho chuối vào lồng nhưng cám để riêng, khoảng 3 ngày là chim ăn cám ngon lành, mà lưu ý cứ mua cái cám 3 vì mà có ở trên diễn đàn ý cái loại có tem ý loại đây dùng tốt nhất trông cách loại cám mộc
    c2: ko thì bán kiếm con đã biết ăn cám nhốt cùng con chưa biết ăn thì nó ăn thôi :D chúc bạn sớm vào cám được cho khuyên vì khuyên là loại dễ vào cám nhất :D
    Chú ý là cám bóp với chuối ít thôi vì để lâu cám nó bị chua là chim ăn đau bụng dễ đứt, khoảng nửa buổi phải thay lần, vì dụ nhé : sáng bán trộn một lần cho ăn đến trưa lúc cho tắm bạn đổ đi rồi trộn lại, sáng hôm sau làm như ngày hôm trc :D thôi tốt nhất là làm như cách thứ 2

Last edited: 21/8/11
    tuanbambo and Davis_Keo like this.
  3. Davis_Keo

Davis_Keo Member

Thích đã nhận:
    13
    cám ơn anh upthia , anh chơi lâu chưa ạ , em cũng muốn học nhiều cái để còn lên lever nữa chứ ạ , nhìn các em khuyên thích mà ko làm gì đc

4. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    bạn tự tắm co chúng hay là tự chúng tắm ? Cái giống khuyên này nếu mjh cố tình tắm cho chúng nghĩa là fun nước co ướt lông thì dễ bị chúng gió rồi chất lắm.còn để tự bọn chúng tắm thì ướt mấy cũng không sao.

tuanbambo thích bài này.
  5. cung so thich

cung so thich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    178
    bạn lên đuong buoi mua cám khuyên nhung loại bôt về mua chuôi tây nhăm nhỏ cho ăn tỉ lệ chuối giảm dần là ok.mình đàng nuôi trục e bôi.chúc bạn thành công.

6. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Khuyên đã bắt đầu vào máu ròi . Muốn nó chảy ngon lành đọc nhiều trên dd và nuôi nhiều sẽ biết thôi................

7. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    lên mạng chỉ là hình thức tham khảo,tìm hiểu thực tế,tìm những ai đi trước đã từng va vấp thì mới đúc kết dc kinh nghiệm,ham học hỏi,chịu khó,chứ bạn này bảo nuôi nhiều,vời đọc treen diễn đàn thì có nuôi 10 năm vẫn chỉ thế mà thôi

8. hungvit

hungvit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    bạn vào cám cho chim thì cần 3 ngày cho ăn cám trộn chuối tây là ok rồi pạn bỏ cám đấy đi cho ăn cám như bt thôi

9. upathia

upathia Thành viên Bá đạo

Thích đã nhận:
    219
    mình thì cũng ít tuổi, và chơi được có 3 năm thôi :D nhưng vấp ngã nhiều nên cũng có chút kinh nghiệm nếu cần hỏi gì thì cứ pm vào yahoo cho mình :D

10. gunny

gunny Member

Thích đã nhận:
    105
    sáng cho bọn nó ăn chút cám bóp nát với chuối tây , chiều tối bỏ cám ra , hsau cho cám với chuối mới vào , để chim đói đói , là 2 hôm tự ăn cám luôn bạn , còn những con ở trong lồng tập chung nhiều con cũng bị bệnh và lây nhau rồi , đen thôi , đỏ quên đi

11. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Nếu bạn có thời gian đúng 20h tối các ngày trong tuần vào giao lưu nhé bạn.

12. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Con của bạn chắc chưa vào cám rồi.Lên về nhà ko có thức ăn nó lăn ra chết đấy hoặc rất là nhiều nguyên nhân khác .Bọn ở lồng tập trung thường mắc các bệnh như đau mắt xù lông đi ỉa loạn cả lên .Khi bắt chim tiêu chí đầu phải nhìn con nào thật khỏe nhé rùi tới thân hình vạm vỡ đầu to họa rõ ^^.Kiếm con khác nuôi đi bạn

ancaraven thích bài này.
  13. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Hôm trước mình có ghé một tiệm chim xem 1 anh chọn chim mộc có hoỉ sơ về chọn đầu con chim khuyên thì a ta bảo chọn những con đầu nhỏ, như vậy chọn bổi đầu to hay là đầu nhỏ, nhờ bác chỉ giaó.

ancaraven thích bài này.
  14. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Mới chơi cứ con nào to con dáng dấp hùng dũng thì tóm.Tách ra lồng coi nó kêu gắt thì trống 100%.Chưa biết chọn chọn chú nào đầu nhỏ dễ bị mái lắm THân.

ancaraven thích bài này.
  15. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Vấn đề ở đây bạn cứ lấy 1 cái lồng sang từng em qua nhé, em nào móc ra có điện tốt giật giọng thanh và em nào chuyện nữa là mĩ mãn cuộc đời nhé bạn :applause:, chứ đừng thấy đầu to hay nhỏ gì thì hỏng vì xin lỗi nếu bạn mới chơi chim sẽ bắt nhầm mái nhé.
    Thân chào bạn nhé!!!!