Giúp em với. Lũ cá con mới đẻ

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi rock.chjp, 18/7/08.

1. rock.chjp

rock.chjp Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh ơi giúp em với. Em ép được 1 bầy cá, mới nở được 1 ngày thôi nhưng em không bik cho nó ăn j`. Nghe các anh em là cho nó ăn Artemine j` đó nhưng em ko bik cái đó là cái j`. Vã lại ở chỗ em cũng không có cái đó nữa. Vậy có cái j` thay thế cho lũ cá ăn được không. Khoảng bao nhiu ngày thì cho ăn được vậy các anh. Các bác có thể hướng dẫn chi tiết cho em dc không. Em cám ơn các anh nhìu:)

2. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    cái bạn nói người ta thường gọi là bobo đó!!cá cỡ 1 tuần rưỡi thì nên cho ăn cho đến khi bàng cái móng tay!!mình thấy nếu được thì bạn nên cho ăn thêm trùng chỉ để cá mau lớn!!!

3. BANGTUYET

BANGTUYET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bột bắt đầu biết bơi là bạn có thể cho ăn bobo (con đỏ ) khoản một tuần thì bắt đầu cho ăn trùng chỉ được rồi

4. hotricuonghn

hotricuonghn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo kinh nghiệm của mình thì nên cho cá ăn thức ăn khô nghiền nát , hơi bẩn nước một tí nhưng hiệu quả thì khá cao. Chúc bạn thành công nhé.

5. hotricuonghn

Thích đã nhận:
    2
    Theo kinh nghiệm của mình khi cá nở được 3 ngày bạn nên cho thức ăn khô nghiền nát , nước hơi bẩn nhưng hiệu quả thì khá cao. Chúc bạn thành công.

6. hotricuonghn

Thích đã nhận:
    2
    Theo kinh nghiệm của mình cá nở sau 3 ngày bạn nên cho ăn thức ăn khô nghiền nát nước hơi bẩn nhưng hiệu quả thì khá cao . Chúc bạn thành công.

7. congtech

congtech Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trứng Atermia mua ở SG dạng khô đống hộp, về nhà cho cho nở thành con rồi cho cá ăn, đơn giản nhất bạn nên chho chúng ăn bo bo ở đâu cũng có.

8. dragonct

dragonct Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở Cần Thơ có chỗ nào bán bobo hem dzi các bác mình cũng muốn tìm hiểu về loại thức ăn này

9. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cá mới nở thì không cần cho ăn, vì nó còn chất dinh dưỡng tự có trong bụng khoản ngày thứ ba mới cho ăn bo bo, cho bo bo vào và một ít tròng đỏ hột gà luộc (chủ yếu là nuôi bo bo phát triển)

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Đường Nguyễn văn cừ (Lộ 20), Từ đầu lộ 20 đi vào khoảng 500m, phía bên trái có cái hẻm, ở đầu hẻm có bảng "bán cá kiểng", đi đến cuối hẻm (hẻm này là hẻm cùng) thì đó là nhà có bán bobo (trứng nước)

11. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Sai rồi em trai! Bobo sống nước ngọt, artemia là phiêu sinh vật biển, lúc nó mới nở thì nó nhỏ hơn và bổ hơn bobo nhiều nhưng phải mua trứng về ấp mới đc, còn bobo thì mua về có sẵn luôn. Cá sau khi nở canh khoảng 5 ngày là cho ăn bobo đc nhưng phải định mức cho đúng, đợi tới 10 ngày là nó rụng bớt rồi đó!

12. rock.chjp

rock.chjp Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác đã chỉ dẫn em tận tình. Bây giờ đàn cá con của em đã lớn bằng nữa ngón tay út rùi nhưng tiếc là chỉ còn khoảng 150 em sống sót thôi. Em đang cho bọn nó ăn trùn chỉ. Mấy con này ăn tham ghê ngày nào cũng quất hết 5k trùng chỉ. Nó lớn cỡ đó chuyển qua cho ăn tép nhỏ được chưa các bác:blushing:. Thank =;

13. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cho ăn tép được rồi nhưng bạn phải dùng kéo cắt nhỏ ra cá mới nuốt được, có thể cho ăn thức ăn viên cà nhuyễn ra khoản 1/2 tháng sau cho ăn XO viên nhỏ được rồi

14. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Ăn trùn chỉ phải thắp đèn thường xuyên, coi chừng mất châu nha!

15. rock.chjp

rock.chjp Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao lại phải thắp đèn vậy anh. Mà cho ăn trùn chỉ ko thấp đèn là cá con bị mất châu à. Cái này em cũng mới nghe qua lần đầu tiên đó. Thôi em làm theo anh vậy. Thank anh nhìu. Vậy là học thêm được một kinh nghiệm mới:-*

16. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    theo mình bạn nên ngưng cho ăn trùn đươc rồi đó ! bây giờ cá đã lớn tốt bắt đầu cho ăn thức ăn lên châu đi,để lấy dàn áo lại cho sáng .cở đó kg cần ăn xo đâu bạn kg tác dụng gì đâu!!!!!!!!! nếu có lăng quăng thì một cử bột châu +1 lăng quăng là tốt nhất .

17. hotricuonghn

Thích đã nhận:
    2
    Bạn cứ làm theo cách của mình, vì mình đã thử rồi chắc là ok thôi. Chúc bạn thành công.