giúp em với mấy bác ơi,nhà em mới mua con kim cương xanh cỡ 2,5 ngón

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi eric99, 19/7/07.

1. eric99

eric99 Black list

Thích đã nhận:
    0
    giúp em với mấy bác ơi,nhà em mới mua con kim cương xanh cỡ 2,5 ngón
    bữa mua về cá xung,màu mè đầy đủ,để kiếng vào là nó cắn dữ dội nhưng mà tự nhiên đến tối thì thấy cá có dấu hiệu bbị nhát như là mình tự nhiên đen xì ko còn thấy màu đỏ nữa, đen dữ lắm,em tới xem thì tự nhiên nó bơi lùi và núp vào 1 góc,để kiếng kè thì no cũng ko kè!!!!!~X( ~X(
    ko biết lúc em đi có sự cố gì xảy ra nữa,em kê hồ trên đường đi trong nhà và gần cái tủ lạnh.Em nghĩ chắc nó sợ vì thấy bóng người chạy wa và thấy bóng mở cửa tủ lạnh wá.
    Mong các bác chỉ dùm chiêu nào cho em nó lấy lại vẻ đẹp lúc ban đầu:-S :-S

2. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Có phải chỗ bạn đặt hồ cá không có bóng đèn phải không . nếu đúng như vậy thì:
    Vì buổi sáng có anh nắng mặt trời chiếu vào làm hồ cá có anh nắng cá sẽ dậy thôi, vì cũng là tập tính của nó. Còn buổi tối không có anh nắng hồ sẽ tối lại, lúc đó cá sẽ có dấu hiệu: mình đen xì, màu sắc giảm xuống,mắt từ màu đỏ chuyển thành màu trắng vàng, bởi vì đó là lúc cá đang ngủ:D . Nếu bạn muốn cá có màu sắc tốt thì khi trời tối nên bật đèn , nhưng nhớ là 12g tối thì nên tắt đèn đí có đèn cá không ngủ >> bi tress:D

3. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nấu bạn nghĩ là do cá sợ ,nhát người thì cách tốt nhất là dời dàn hổ đến một vị trí mới thui

4. giabao910

giabao910 Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bác chắc bị sóc khi vận chuyển đó.không sao đâu ,bác có thể không cho ăn 1 vài ngày đến khi nào cá sung lại thì mọi việt đâu lại vào đó thôi

5. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác có bật đèn ko sao ko nói rõ nếu ko bật đèn thì em nó đen là phải rồi,còn nếu đã bật đèn mà vẫn đen sợ thì chắc nó lạ với môi trường mới như đèn chẳng hạn ko sao đâu cỡ 1 tuần là hết thôi!!!!

6. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Dùng báo che bớt chổ ánh sáng mặt trời rọi vào hồ và tránh đặt những nơi có người hoặc chó mèo thường xuyên qua lại, tránh nhốt chung với cá lớn hơn nó, Nếu cá nhỏ nên ngăn hồ ra và cho thêm em nữa băng cở của nó, mổi ngày thay nước 1 lần, mỗi lần 1/4 hồ trước khi cho cá ăn, bỏ muối hột 1g/ 1 L, chia ra nhiều lần cho ăn, mổi lần ăn 1 ít và không cho cá ăn no để tập cho cá quen với sự xuất hiện của người.

7. RC5681

RC5681 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Để hồ cá ngang ngực là tốt nhất và nơi ít người qua lại.

8. nguyenminhhoang

nguyenminhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    kim cương hay bị bệnh này lắm, em còn chưa tìm được cách khắc phục, khi nào tìm ra em sẽ thông báo cho các bác sau nha

9. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @nguyenminhhoang: kô phải là bệnh đâu bạn, mà là bị hốt hoản. Nguyên nhân là do bóng người suất hiện quá đột ngột làm cá hay giật mình, và ban đêm Bác đừng có to mò (xem nó ngủ kô?, nó ngủ như thế nào?....) rồi bặt đèn lên xem sao, thường thì tất cả những con cá La Hán đều khi ngủ có sọc đen, còn cá bạn bơi giật lùi do nó sợ (bản năng tự vệ của nó) cá sẽ rất dể bị xì_tréc. Nếu Bác kô tin cứ nuôi cá dạng lên rồi ban đêm đột ngột bặt đèn thì thấy cá cũng sọc đen àh. Em nghỉ Bác nên để hồ cá ở chỗ thông thoán kô khoát bắc cứ cái gì để tránh trường hợp cá giật mình, Bác kô nên thây đổi anh sáng đột ngột, có bỏ đèn thì từ 7h sáng đến quá lắm là 8h tối là đc rồi. Chúc Bác thành công

10. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn nếu cá còn tình trạng như vậy thì bác cứ làm như trên thêm 1 cái nữa là ngăn ra cho 1 con mái vào, hoặc 1 con trống ngang với nó.

11. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này thường xuyên mới bắt về là nó sợ như vậy đó, đứng đông người gần đó thì nó sợ à, mình nghĩ tránh nó thời gian đầu, cứ cho ăn đều đặn thì cá sẽ quen thôi. Chúc may mắn