Giúp em với: Mi em nó bị làm sao thế?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi TYPN, 15/12/07.

1. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Nó đây:
    Hix em mua nó gần 2 tháng nay rồi mà chẳng thấy nó hót gì cả. Từ lúc em mua nó về em thấy nó có cái bệnh là cứ hay nằm bệt xuống đáy lồng, thế là nó bị làm sao ạ? Con Mi này nó thuần lắm, em thò tay vào gãi cổ nó là nó lim dim mắt đứng im, em lại đứng trước cửa lồng là nó chổng đuôi lên kêu ríu rít. Mỗi cái chẳng thấy nó hót gì với lại cứ nằm bẹp xuống đáy lồng và nhảy lộn phộc trong lồng.
    Các bác giúp em với xem là nó bị làm sao và cách chữa trị như thế nào? À mà em ở trên này chẳng thể nào mua được lồng tre nên phải nuôi vào lồng sắt, em chỉ nuôi Mi hót thôi thì có hại chim quá không các bác? Tiện thể cho em hỏi, em làm cám trứng thế này có đúng không: 0,5kg cám cò + 5 lòng đỏ trứng gà, lòng đỏ trứng đập vào cám (Đập trứng sống), trộn đều rồi phơi khô <--- như thế này có đúng không ạ?
    Chim của em nó khá thuần rồi thì em có cần phải làm áo che lại không các bác?
    Em là thành viên mới mong các bác giúp đỡ em với, em thích nuôi Mi lắm, nhưng chẳng biết gì về kỹ thuật cả. Cám ơn các bác nhiều!

KtsBim thích bài này.
  2. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Em nuôi một con Mi non, giờ nó đang tập hót, em treo nó sát với một con Khướu già rừng, hót nhiều có sao không các bác?

KtsBim thích bài này.
  3. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    anh ơi con trong hình là anh nuôi chim bỗi hay chim con lên vạy. thân chào

KtsBim thích bài này.
  4. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    nhìn mặt nó là biết chim bị bệnh rồi bạn ơi , họa mi nhìn sắc sảo lắm , con này thấy khờ khờ sao đó

KtsBim thích bài này.
  5. boy_nha_ngheo

boy_nha_ngheo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    con của anh bị suy rồi ! thả ra là tốt nhất ! nuôi nữa cũng ko thấy nó hót đâu anh ạ! em cũng đã từng giống anh mà~enen đổi con khác đê

KtsBim thích bài này.
  6. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Xem có bị té re ko bạn. Chim yếu quá đứng còn ko vững hót sao được. Bạn tả chi tiết một chút nhé mình mới chỉ cách chữa được.
    Tạm thời cho ăn cám ba vì(ko trộn), uống nước sạch, chăm phơi nắng nhẹ

KtsBim thích bài này.
  7. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Con này là tớ mua lại của người ta, nhưng tớ nghĩ là chim non nuôi lên đó bạn.

KtsBim thích bài này.
  8. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Có thể chim tớ bị suy rồi!

KtsBim thích bài này.
  9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Chim non thì bắt ko sao, nhưng nói chung ko nên bắt làm gì. A bắt ra nó gày hay béo. Tả vậy khó lắm theo e con này giờ cầu mới nó sợ ko đứng nhảy xuống sàn nằm. Nhìn con chim cũng yếu chủ cũ chăm quá tồi tệ.
    Vực lại cũng được nhưng mất thời gian và phải theo dõi điều chỉnh thường xuyên. Bác trả lại được thì trả lại đi. Cố nuôi thì add nick chat của em em giúp được gì thì giúp

KtsBim thích bài này.
  10. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Cám ơn bạn, để mai sếp tớ về tớ lấy máy ảnh chụp nó tại thời điểm này gửi lên cho bạn xem. Cái hình trên là tớ chụp hơi lâu rồi. Sau một thời gian tớ chăm giờ trông nó khá hơn nhiều rồi, không như trên hai cái ảnh trên đâu. Mà bây giờ tớ mới để ý, lúc nó đứng cầu không được vững lắm, nhiều khi còn co một chân lên (Toàn là co chân bên phải của nó), có thể là nó đau chân không nhỉ? Tớ vẫn thấy nó nhảy lộn trong lồng bình thường (Đứng dưới đáy lồng, nhảy lộn một vòng đứng lên cầu, rồi lại nhảy xuống đáy lồng tiếp tục nhảy như thế), tớ cũng không để ý là nó gầy hay béo nữa, để mai chụp ảnh rồi bắt ra xem một thể. Cám ơn nhé, để tớ add nick chat của bạn vào.

KtsBim thích bài này.
  11. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Theo như hình của bạn chụp mình đoán chú mi này ko chịu thay lông và lông đã lên từng lớp chồng chéo nhau (cả cũ lẫn mới), cái tình trạng này là do nuôi suy nên chim ko thể thay hết lông. Muốn sớm có chú chim đẹp bạn nên cho ăn cào cào và cám Ba vì , kết hợp cho tắm sữa bò tươi mới vắt ra nó sẽ nhanh thay lông và bạn sẽ có chú chim như ý.

KtsBim thích bài này.
  12. gatre

gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    thực ra theo em thì con này cũng được . nhưng bác chăm thề không ổn rồi. lông bụng không ốp. lồng không có đáy treo cao gió thổi từ dưới lên lạnh bụng. hơn nữa áo lồng mỏng quá chim thuộc cũng phải có áo lồng.

LMCuong and KtsBim like this.
  13. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Cám ơn các bác, em mới tập tành chơi Mi mà. Mới lại con này em mới bắt về, chắc phải vài tháng nữa mới vực nó dậy được, chủ cũ chăm tệ quá.

KtsBim thích bài này.
  14. Mechoi

Mechoi Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo những bạn diễn tả thì đây là con chim con, có khả năng là con chim mái (vì bạn nói là khi bạn lại gần thì nó vểnh đuôi và kêu ríu rít), do vậy nên nó không hót là phải rồi, bạn nên để ý là thỉnh thoảng nó có kêu xì xì không, nếu có thì chắc chắn là chim mái. Con chim này được nuôi quá tệ nên bị suy rồi, lông thì không thay sạch nên nhìn rất xấu. Bạn cứ cho ăn cám trộn với trứng như bạn đã làm và nên thường xuyên bổ sung cào cào cho chim mau khỏe. Việc chim hay bị rút một chân thì có lẽ là do bạn cắt móng đã bị phạm vào phần gân máu ở chân chim nên chim bị đau và rút giò như vậy. Bạn nên che lồng chim lại và để ở chỗ yên tĩnh khoảng 1 tuần thì chim sẽ bớt nhảy và hết đau chân.
    Thật tình thì tôi muốn khuyên bạn là nên bỏ con chim này đi vì những lý do sau: 1) bạn chơi chim hót thì nên chọn chim có mẫu đẹp một tí, con này bị lộn mèo thì chơi chim hót không đẹp; 2) muốn chơi chim hót thì tốt nhất nên chọn chim mộc đã nuôi được khoảng 2 năm lồng hoặc nếu không thì mua mộc rồi về chịu khó nuôi lên, chim mộc sẽ có nhiều giọng rừng nghe sẽ hay hơn, con này chim non thì chắc chắn giọng không thể được (nếu nó là con trống). Đừng tiếc con chim xấu vì như vậy chỉ mắc công bạn nuôi mà kết quả đem lại thì không vừa ý. Chúc bạn sẽ có lựa chọn sáng suốt nhất.

KtsBim thích bài này.
  15. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Cám ơn bạn Mechoi, thực ra thì mình cũng có ý định thả nó đi rồi. Nhưng vì là mình mới tập chơi Mi và mới học chăm Mi, nên muốn thử sức và tập chăm sóc Mi trước khi đi bắt Mi mộc về thuần. Mình biết chỗ có người đi bẫy Mi rồi, nên chỉ cần mình cảm thấy tự tin trong việc chăm sóc và thuần Mi mộc là sẽ phóng thích con này và đi bắt Mi mộc ngay.
    Một lần nữa cám ơn các bác, các bạn rất nhiều!

KtsBim thích bài này.
  16. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    anh thử mua 1 con Mi mái về xem coi nó co sung lên kô(thấy gái là mê ah)kô bít được kô nữa.chúc anh thành công

KtsBim thích bài này.