Giúp em với! Ong mật vào nhà.

Thảo luận trong 'Chuyện khác - Chúc mừng - Thư giãn' bắt đầu bởi trangcat, 31/7/07.

1. trangcat

trangcat Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, cuối vườn nhà em tự nhiên có 1 tổ ong mật vào làm tổ trong bụi cỏ dại. Em rất muốn giữ lại để tiếp tục nuôi lấy mật nhưng không biết phải bắt đầu từ đâu, kể cả cách đóng chuồng, kích thước và cửa của nó em đều không biết. Khi tìm kiếm thông tin thì chỉ thấy cách nuôi, tách đàn và phòng trị bênh chứ không thấy nói cách đóng chuồng. Bác nào biết giúp em với nhé. Em cũng chẳng biết vấn đề này thì nên để ở phần nào, nếu nhầm thì Sorry Mod move giùm nha!
    Thank!

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Ko cần đóng chuồng gì hết , nếu nó chọn nơi đó làm tổ tức nơi đó phải thuận tiện , tốt thì chúng mới chon , nếu giờ bác ra dộng đậy ko khéo chúng bỏ đi mất .
    Có thể nơi đó thuận tiện về ánh sáng , khí hậu , độ ẩm , và cả nơi lấy mật hoa nên chúng chọn thôi , bác cũng nên nyhớ ko nên hút thuộc gần khu tổ ong vì ong rất hay ''sai xỉn'' khi hít phải khói thuốc hay khói lá,..cũng ko nên động cạhm đến đôi khi alị bị quánh te tua bác à ,....nếu nó làm tổ sat 1nhà hay nhà có em bé thì tốt nhất bác nên phá ổ đi ,còn nếu bác tiếc thì tìm cách thông báo cho người nhà biết để ko xảy ra chuyện đáng tiếc ....

3. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Mình nghĩ khi nó đã làm tổ ở đâu thì bạn cứ để nguyên ở đấy!
    Có chăng thì bạn che chắn lại 1 chút ở chỗ đấy để mật khỏi dơ và khó bị rớt thôi,để sau này măm măm cho ngon ấy mà!
    Còn nếu bạn có ý định di chuyển tổ ong thì kẻo cả bọn kéo đi hết đấy!
    Hổng biết ý kiến mình có đúng k ta?

4. kimcuongdo

kimcuongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bạn để nuôi đi. Ong làm tổ trong khu vực nhà của ai thì nhà đó hên lắm đó. mình củng có 1 tổ ong trên nhánh cây sơ ri, lúc đó hên ơi là hên, tiền vô quá trời. tiếc bây giờ nó đã bay hết, mình chỉ kịp lấy được 1 chút mật còn xót lại thui.nhưng ngon cực kỳ.

5. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn mà làm động tổ ong thì sáng hôm sau thức dậy chẳng thấy con ong nào đâu, mật cũng vậy lun