Giúp em với, pé sóc bông nhà e có biểu hiện lạ

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi Bi & Su Su, 1/5/12.

1. Bi & Su Su

Bi & Su Su Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là e vừa mua 1 pé sóc bông hôm thứ 7 tuần truớc, nghe người bán thì e nó được 1,5 tháng rồi, chưa mở mắt nhưng đã có răng nhú (e nó cắn bình dữ lắm, rất háu ăn, nghe mùi sữa là nhoi dữ lắm). Em cho e nó uống sữa tươi ko đường, bú bằng chai thuốc nhỏ mắt (sữa vô mũi do e nó bú mạnh quá, nhưng e đều lấy khăn giấy mềm lau cho e nó, e đã thử mọi tư thế nhưng ko khá hơn, anh chị có cách nào đút e nó ko bị sặc ko?), mỗi lần bú là mỗi lần nó tè, đi tiêu thì mỗi ngày 1 xíu , phân hơi lỏng nhưng e nó vẫn khỏe và hoạt bát mỗi khi e ẵm bồng.

Nhưng từ hôm qua, e quan sát thấy e nó hay giật giật lúc ngủ, lại hay lấy chân sau gãi gãi lỗ tai và các chỗ khác, e sợ e nó đang bị con ji cắn í, e nó còn nhỏ quá nên e ko biết fai làm sao, e định đợi e nó mở mắt rồi tắm cho e nó có được ko ạ? Giờ e fải làm sao để e nó hết bị như vậy, anh chị chỉ giúp e với :( :crying::crying:pé quấn e lắm, fải ngủ trên tay e 1 lúc mới chịu, mới vài ngày nhưng e rất thương và thấy gắn bó với e nó, anh chị giúp e với, em cảm ơn nhìu lắm.

2. ruaruaxinh

ruaruaxinh Super Moderators

Thích đã nhận:
    311
    Nếu bị ngứa thì em lấy khăn mềm thấm nước ấm, lau sơ mình sóc và ủ ấm cho nó. Giật giật lúc ngủ thì như ngủ mớ thôi, không có gì.
    Đi tiêu phân lỏng là bị tiêu chảy rồi, cái này rất nguy hiểm, dừng sữa ngay và cho nó ăn sữa chua thử xem thế nào. Cho ăn hoặc uống sữa thì nên dùng muỗng đút chứ không nên dùng chai nhỏ mắt cho nó bú, sẽ bị trầy miệng sóc.

Bi & Su Su thích bài này.
  3. Bi & Su Su

Bi & Su Su Member

Thích đã nhận:
    0
    E cảm ơn chị ruaruaxinh nha, sáng nay e nó đi phân thường lại rùi, e cũng muốn thử cho e nó ăn thử sữa chua như chị chỉ, mà sữa chua ko đường của vinamilk ha chị? Aida, pé nhà e háu ăn ghê lắm, e thử đúc muỗng nhưng e nó giãy ghê lắm nên sữa toàn bị đổ ra ngoài chị ơi, chị có cách nào "trị" tội giãy giụa của e nó hk? E ko dám nắm chặt vì sợ e nó đau...Thank chi ruaruaxinh nhìu nhìu nhìu...

4. samxi-samxi

samxi-samxi Member

Thích đã nhận:
    2
    mình cũng thích nuôi, nhưng ưng dòng sóc đất hơn. sóc bông bự quá

5. ruaruaxinh

ruaruaxinh Super Moderators

Thích đã nhận:
    311
    Sóc nghịch là bt, em cứ để nó tự nhiên, làm đau tội nghiệp nó em ah

6. d.o_exo

d.o_exo Member

Thích đã nhận:
    0
    đang bị tiêu chảy mà cho sóc ăn sữa chua có được không . sữa chua có men tiêu hóa mà đang bị tiêu chảy thì không nên cho sóc ăn khi nào sóc khỏe thi nên cho ăn

7. socconbaby

socconbaby New Member

Thích đã nhận:
    0
    ko sao đâu bạn... bạn cho pé uống sữa thì từ từ,, đừng bóp bình sữa mạnh quá, còn pé ngứa thì cũng bt .. ko có gì đâu mà bạn sợ