giúp em với!!! - rêu hại gì đây?

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi alexnguyen, 4/6/12.

1. alexnguyen

alexnguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh chị!

Em là thành viên mới, và đây là lần đầu tiên em tham gia diễm đàn. Rất vui được giao lưu và học hỏi kinh nghiệm với anh em yêu thích thủy sinh.
    - Tình hình là em vừa làm một cái bể, kích thước: 80x35x40 (D,R,C). Phân nền Red highland (lớp dưới) và Mê Kông (lớp trên) - cái này không biết đúng sai, có người tư vấn em như thế.... Lọc ngoài tự chế, đèn: 4 bóng/20w Jebo. trong bể có hơn chục con neon và 2 bút chì.

Thời gian mở đèn là: 6h-10h sáng và 6h-10h tối (8 tiếng/ngày), lọc thì khi nào đèn sáng thì lọc chạy. chưa có CO2.

Mục đích là trồng vài loại cây thủy sinh (hiện tại: Thủy cúc, vảy óc đỏ, cỏ nhật, la hán xanh, Hoàng quang thảo-tiền cảnh, và đại hồng huyết) cho đẹp mắt.

---> Vấn đề là em mong anh chị cho em xin ý kiến về cái hồ của em, nên thêm bớt gì, tăng giảm gì để các cây phát triển tốt và đẹp.
    ---> thứ 2 nữa: hiện tại hồ của em bị rêu hại: (rêu đen, bám trên lá ), anh em xem hình và chỉ giúp cách diệt rêu này nhé!

Rất cám ơn các anh chị.

2. Kuang2

Kuang2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    rêu đen bám trên lá hay gọi là rêu trùm đen - tên tiếng Anh là BBA. Nghe đồn là thuốc giệt rêu của bác HoangNam giệt được nhưng mình chưa có thử qua. Nếu không được thì chỉ lật bể làm lại thôi

3. alexnguyen

alexnguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    hi! cam on ban Kuang2 la tra loi minh....
    cho mình hỏi là có cách nào khác ngoài dùng thuốt ko? ví minh nghe nói lá dùng thuốc thì lợi bất cập hại...
    với một vấn đề nữa, cho mình hỏi là mình muốn chèn ảnh lên cho các anh chị xem ma không biết làm thế nào. click vào biểu tượng chảnh thì nó lại bảo nhập URL cho ảnh..vậy URL là cái gì?