Giúp em với

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi thanh_khuyen, 7/11/06.

1. thanh_khuyen

thanh_khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhà em có con chòe lửa cũng thuần thuần rồi, nhưng sắp đông rồi mà chòe lửa ở miền Nam nên cứ sợ nó lạnh quá mà toi. CÓ cách gì chống rét các bác bầy em đi~X(

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Con lửa đó hay ko bác chuyển hộ khẩu cho em
    Em chống rét hộ cho ko nó chết thì tội:laughing:

3. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    có gì khó đâu nè, bạn chịu khó cho nó ăn nhiều vào cho mập lên tí thì sẽ tích tụ mỡ nó sẽ chống được lạnh thôi,nếu trời lạnh quá thì nên trùm kín lống lại và nếu được thì cho 1 bóng đèm sưởi như người ta sửi gà con vậy đó, chúc bạn Thành công nhé

4. thanh_khuyen

Thích đã nhận:
    2
    to haiminh_nguyen: Ăn gì hả bác, ăn cám hay mồi tươi vậy
    to anh_hung908: em mới nuôi mà anh làm gì mà phải chuyển hộ khẩu vậy.CHỉ tội con chim thôi

5. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    bạn cho ăn nhiều mồi tươi vào 9i bạn, chim nó mâp tí ma qua được mùa đông lạnh lẽo là ok rồi, mình có người bạn ở hà nội đã làm thử và thấy có hiệu quả đó bạn a, chúc bạn thành công nhé

6. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    bạn cho ăn nhiều mồi tươi cho chim nó mập lên nhé, không sao đâu mà lo, béo tí nhưng qua được mùa đông rồi mình sẽ giảm lại,đừng lo chim mập nhé bạn a, hồi đó mình có chú khoen mà ai nhìn cũng mê"chẵng có lông đầu và mình mà giọng họt và dáng dấp cực ky, béo tròn thấy thương lắm"

7. hoami

hoami Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    ông thanh khuyên này làm gì mà cứ lo quá thế,chòe lửa cũng có giống bắc giống nam, tất nhiên là Bắc(đuôi ngắn hơn) thì chịu lạnh gioi hơn là chắc rồi.Ông chịu khó phủ áo lồng buổi tối(nhớ phải treo chỗ kín gió 1 chút), sáng thì cho tắm nắng điều độ < 10h30.bổ sung thêm cho chim nhiều sâu tươi, dế(mèn và dũi).cám bạn làm nên chiết bớt càng nhiều dầu ra càng tốt, saau khô thì vừa phải thôi chứ nhiều quá cũng không hay,quan trọng là nhiều mồi tươi,nếu có điều kiện bạn nên làm hoặc mua được bột châu chấu trộn cám cho chim là tốt nhất.

8. thanh_khuyen

Thích đã nhận:
    2
    ủa thế cho em hỏi là con của em lông đuôi khoảng 20cm (chưa mọc hêt) thì là ngắn hay dài, Nam hay BẮc thế

9. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Nam vẩn có loại đuôi ngắn mà , chòe lửa có 2loaij đuôi dài và ngắn , nếu là loại đuôi dài cảu nam thì dài hơn ở HN ,nhưng loại đuôi ngắn thì chắc ko dài hơn đâu , chòe lửa củng là loại chịu lạnh tốt nên ko sao đâu tránh cho tắm những ngày lạnh là được ,trùm áo lồng kỷ chút , cho ăn mồi tươi càng nhiều càng tốt ko bao giờ sợ mập nếu là cào cào tươi ,vì trong cào cào nhiều frotein chứ ko phải nhiều mở

10. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Với chiều dài như vậy là OK, có thể gọi là dài, Thanh_khuyen chờ đến khi mọc hết thì chắc chắn sẽ dài, Hà nội lạnh nên lưu ý phủ áo lồng và treo trong nhà là tốt nhất, mồi tươi càng nhiều càng ít, chim có hơi béo cũng không sao chủ yếu phải qua được mùa đông sau đó chim sẽ tóp lại và Thanh_khuyen sẽ có một chú Lửa OK, một điều chắc chắn sẽ không thể căng xé lồng như ở trong Nam nhưng cũng đủ để chơi.

11. thanh_khuyen

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn các bác nhìu nhìu nha. EM sẽ cố gắng chăm thật tốt