GiÚp Em VỚi

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi chutoan, 23/4/07.

1. chutoan

chutoan Member

Thích đã nhận:
    0
    Con kim long úc của em nó bị tróc vẩy và bị bầm người. Em chỉ bỏ 1 cái cây giả de trong hồ cho nó đẹp. Em mua cá mồi thả vào cho ăn sáng hôm sau ra thấy bị bệnh như ở trên em đã ghi. Em muốn hởi là liệu nó có bình phục như lúc dầu dc ko. Các bác chỉ cho em cách làm hết bệnh nhanh dc ko.

2. Return

Return Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chào ban
    bạn kô nói rõ hồ của bạn diện tích bao nhiêu, và cái cây giả bạn mua để vào trong hồ nó ra sao ( lớn hay nhỏ hoặc cứng hay mền hay nó làm từ nguyên liệu gì?...)
    theo mình xin đóng góp những ý kiến như sau:
    1. có thể là hồ của bạn với không gian nhỏ và bạn bỏ 1 thêm 1 cây giả vào như thế không gian của hồ cá của bạn càng nhỏ thêm. hiện tượng cá sẽ nhảy loạn xạ vì sống trong môi trường quá trật trội. cái này người ta còn gọi là STRESS. ~X(
    2. trong lúc cá bạn săn mồi, mấy chú cá mồi trốn xung quanh cây giả và điều tất nhiên sẽ xãy ra là cá của bạn trong lúc hăng say bắt mồi đã lao vào cái cây giả đó làm cho cá trầy da tróc vẩy.
    Theo mình bạn nên bỏ cái cây giả đó ra và theo dõi vài ngày sau tiếp theo coi còn hiện tượng như thế nữa kô. còn việc cá trầy da tróc vảy với cá thời gian cá sẽ bình phục lai thôi bạn cứ yên tâm( nhớ là tăng thêm lượng muối tương ứng với diện tích vào hồ nhé)
    đó là những ý kiến của mình thôi còn quyết định còn tùy thuộc vào bạn. hay bạn hỏi thêm các bậc tiền bối ỏ đây chỉ giáo thêm nhé. Chúc cá của ban mau chóng bình phục và đẹp.

3. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hi ,bạn nên tìm hiểu mấy bài cũ ,để biết cách nuôi Arowana hiệu quả ,nhưng theo câu hỏi cuả bạn thì bạn không nên để bấy cứ cái gì trong hồ Arowana ,cá bạn không bi bệnh nhưng có thể là do cọ sát nên có hiện tượng trên đều này không đáng lo đâu ,một thời gian nữa xẽ hồi phục thôi ,chúc chú cá của bạn mau hết bệnh

4. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Bạn an tâm, cá sẽ bình phục thôi, nhưng có cách gì làm cho cá mau mọc lại vẩy mới sau khi đã bị tróc vẩy thì hơi lâu đấy . Nếu cá còn nhỏ, và phẩm chất nướ được giữ c tốt, thì khoảng sau 3-4 tháng, thì vẩy mới sẽ liền lặn trở lại . Nếu cá đã lớn, thì phải chờ đợi lâu hơn khoảng 6 tháng thì mới trở lại như trước được .

5. chutoan

chutoan Member

Thích đã nhận:
    0
    cá cùa em no bi stess rồi, giờ cái đuôi còn bị dệp nữa chứ. Nuôi cá cũng rắc rối ghê. giờ làm sao cho con cá của em nó bình thường lại bây giờ.

6. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Ehehehehe, tôi rất thông hiểu về những gì bạn đang trải qua . Lúc ban đầu mới tập chợi, tôi cũng thế, cũng lo lắng, cũng ráng bằng mọi cách để cho cá ăn nhiều hơn, cho cá được khỏe hơn v.v... Nhưng nếu tôi có thể có một lời khuyên, thì bạn nên dành nhiều thời gian để ngồi xem cá, mà không nên làm gì cả, ngoài vụ thay nước 2 tuần lần, khoảng 20-30% . Đó là điều bạn nên làm ngay, và sau đó khoảng 5 ngày, lại thay thêm khoảng 30% . Mổi lần thay nước cho vào ít muối hột ~ 100g/100 lít nước . Chỉ thế thôi! Không làm thêm bất cứ một điều gì cả . Bạn chutoan xem chừng có vẻ còn xì trét còn hơn cả em nó nữa . Khoảng 2-3 tuần, cá bạn sẽ đâu vào đấy cả .

7. chutoan

chutoan Member

Thích đã nhận:
    0
    em cám ơn anh moneyless đã cho em những lời khuyên.

8. chutoan

chutoan Member

Thích đã nhận:
    0
    chán quá mấy anh ơi cá của em sao nó lại bị tưa đuôi. Sao kì này cá em no bị sao vậy. Mấy anh có thể nói nguyên nhân cho em bít dc ko

9. tungnm70

tungnm70 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn không nên bỏ bất cứ đồ trang trí cứng vào trong hồ. Nhất là những vật có cạnh sắc. Còn muốn nhanh lành đuôi thì theo mình nên chịu khó hứng nước mưa đi, để hả một vài hôm thì thay nước được rồi.

10. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cá bị tưa đuôi thường là do nhảy nhót, va chạm hay đánh nhau, nhưng sẽ sớm lành ngay cách ngày là thấy liền. Còn trường hợp không lành còn lốm đốm lủng lổ trên vây thì có thể nghĩ ngay tới cá đã bị nấm, cách chữa đã có trên forum, bạn đọc nhé.