Giúp em với

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi liongonzalez, 27/6/07.

1. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Sau một thời gian nuôi cá và làm theo lọc đáy của bác Duong Nguyen thì nước có trong thật nhưng sua một tháng thay nước là muốn đuối áh.Cặn bã chất bẩn tùm lum.Em định kết hợp cả hai lọc đáy của bác Duong Nguyen va bac Tienbm không biết có đc ko.Bác nào đã từng làm qua hướng dẫn cho em cặn kẽ một tí cám ơn mấy bác nhiếu.
    Cho em hỏi thêm là các bác biết các loại cây nào ko cần phân vẫn sống dc chỉ cần bỏ vào hồ.Để em trang trí thêm cho hồ.Đợi tin của mấy bác

2. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Tui cũng mới làm lọc đáy khoảng 1 tháng nay. Nước trong veo nhìn sướng con mắt:laughing: Chắc bạn làm xáo
    trộn lớp sỏi nên mới bị như vậy đó. Bạn chỉ cần thay nước nhẹ nhàng 1 chút là OK thôi. Trước con cá La Hán của
    mình nó hay tha sỏi về 1 góc lắm nên mỏi lần san phẳng lại là nước đục ngầu ~X( Bây giờ thả sông con LH rồi vì nuôi hoài không có tương lai, đang nuôi tạm cá vàng trong thời gian tuyển 1 em LH mới :laughing: Thấy tụi nó tìm thức ăn dưới sỏi vui lắm :devil:

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn nuôi con gì thế ? Mình đang dùng lọc đáy kết hợp lọc tràn cho hồ rùa, kết quả rất tốt. Nếu bạn có nuôi cũng biết là rùa mà ị thì kinh lắm, phân rùa lại rất độc nhưng hồ mình 5 tháng rồi mà chưa thay nước vẫn trong veo, chất lượng nước ổn định, tép mồi còn sống khỏe nữa là. Bạn xem lại phần vỉ thử xem có khít không, công suất máy bơm và cả phần hộp lọc nữa. Nước trong là do vi sinh vật trong hộp lọc và trong lớp sỏi phân hủy các chất dơ trong nước. Vì vậy nếu bạn khuấy sỏi lên thì rất đục, nhưng chỉ 10' sau là trong lại ngay, bạn cứ yên tâm. Bạn nên nhớ làm lọc đáy thì nước trong nhưng lớp sỏi thì không ah nha, cặn nhiều lắm đó :D
    Còn nếu bạn muốn làm lọc đáy giống anh tienbm ( có khoan lỗ trong đường ống dưới lớp vỉ ) thì mình thấy không cần thiết & vướng nhiều vấn đề kỹ thuật lắm. Mình đã làm thử rồi, đầu tiên là công suất máy bơm phải thật mạnh. Hồ mình chỉ 60 nhưng dùng máy bơm AP 28W nước lên khá yếu, lớp sỏi dày 2-3 cm thôi, dày hơn là hết lên luôn đó.

4. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    uhm cám ơn bạn.mình đang nuôi hồ 1mx40.Đủ thứ cá ông tiên, bảy màu, thuyền buồm và nhất là ba đuôi ị nhiều kinh khủng.Hồ mình để 1 tháng là dưới đáy bắt đầu đen thui nước dơ kinh khủng chẳng hiểu sao.Mặc dù mình xài máy lọc công suất 30W, 2100l/h mà vẫn như thế.Đang buồn thí mồ định làm thêm hệ thống ống dưới đáy ko biết có nên không vì thay nước mệt quá làm đến 3 tiếng đồng hồ lận hichic

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Dưới đáy đen, nhiều cặn thì bình thường. Nhưng nước dơ thì hơi lạ. Nhiều khi do cá ba đuôi nó cứ sục sạo sỏi tìm thức ăn nên cặn mới bị tung lên.
    Còn hộp lọc của bạn ra sao ? Lọc tràn hay dùng hộp lọc nhựa ?
    Bạn thử cách này xem, kê đầu bên kia của hồ ( đối diện máy bơm ) cao lên khoảng 3 cho nước dồn về phía máy bơm.

6. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Mấy bạn cho mình hỏi vậy khi mình làm lọc đáy thì dòng nước được hút lên từ máy lọc chạy vào gòn rồi chạy xuống hồ như các hồ không làm lọc đáy bình thường hay la chạy theo 1 hướng khác vậy. Em tính làm nhưng đang thắc mắc chổ đó .Bác nào có ảnh hồ có thiết kế lọc đáy thì chụp cảnh nguyên cả hồ lên cho em xem được không ạh. Chân thành cảm ơn các bác.

7. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình không hiểu câu hỏi của bạn lắm. Khi dùng lọc đáy thì dòng nước trong hồ sẽ chảy qua lớp sỏi dưới đáy. Lớp sỏi sẽ giữ lại những cặn bẩn, miếng vỉ sẽ tạo ngăn cách 1 chút với đáy - làm điều kiện tốt cho vi sinh có ích phát triển, phân hủy các chất cặn thành 1 lớp bùn. Lớp bùn này dần dần sẽ lắng xuống lớp sỏi, lắng xuống đáy, theo dòng nước được hút lên máy lọc, được bông lọc giữ lại. Nước sạch sẽ chảy xuống làm thành 1 chu kỳ mới.
    HÌnh cả hồ thì bạn hãy xem hình của anh Duongnguyen hay anh trinhphuongan là thấy rõ ah. Cũng đâu phức tạp gì lắm.

8. vuhai247

vuhai247 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    trời,ông nuôi ba đuôi dơ là phải rồi,hồ thủy sinh không nên nuôi cá ba đuôi dơ lắm,mình có nuôi khoảng 7 con nó ị khép quá nên mình đem thả luôn,nhìn mà tiếc

9. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    Hihi hồ của mình đâu phải thủy sinh chỉ là hồ cá bình thường thui.thủy sinh mà nuôi ba đuôi chắc mất hết cây quá.Cám ơn các bạn đã góp ý mình đang cố gắng làm lại cái lọc đây.Còn phần hộp lọc mình dùng hộp nhựa thường chắc phải sắm hộp lọc tràn quá.Nghe nói bên Lưu Xuân Tín bán 40k thì phải có 3 ngăn đúng không nhỉ
    @baoan:Lọc đáy có nhiều tác dụng lắm bạn ah.CƠ cấu làm việc như lọc thường thui.Nhưng nó sẽ tạo cơ hội cho vi sinh có ích phát triển, phân giải các chất độc và nhất là làm nước trong.Để tham khảo có thể coi bài của Duong Nguyen ah.
    @Aeolus:cám ơn bạn đã nhiệt tình giúp đã và nêu ý kiế.ah cho mình hỏi thêm.Bạn biết chỗ nào bán các loại rong kô cần phân nền ko.Mình muốn decorate cho hồ cá ah1 mà

10. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng nuôi tùm lum cá mà đáy hồ vẫn trong vắt hà. Mấy con 3 đuôi tối ngày cứ sục sỏi tìm thức ăn mà nước vẫn trong. Có khi nào do lớp sỏi mỏng wá không? Hoặc do thức ăn thừa nhiều quá. Bạn cho máy bơm chạy khi đang cho cá ăn cũng có thể là nguyên nhân làm nước đục đó.