giúp em với

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi rung_ram269, 21/11/05.

1. rung_ram269

rung_ram269 New Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh ơi ! con cs dĩa của em tự nhiên nó kô ăn gì hết , em phải làm sao đây:crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

2. caconboilonton

caconboilonton Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn xem trên người nó có biểu hiện gì của bệnh tật ko, nếu ko thì nhẹ là bị đầy hơi, chướng bụng, nặng là bị teo ruột. À thế còn nhiệt độ thì sao, bạn ở xứ nóng hay xứ lạnh?

3. conhu

conhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Không đâu bạn à, bạn hãy kiên nhẫn chờ thêm vài bữa nữa xem sao? nhiều lúc cá mới bắt về cũng bỏ ăn vài ngày đó

4. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    ừhm!nếu con này bạn nuôi đã lâu(trên 2tháng) và tự nhiên bỏ ăn thì 75% là bị bệnh roài bạn ơi...bạn post hình lên cho mọi người xem được không..hồi đó con Lam của mình tự dưng bỏ ăn 2ngày roài die luôn đó!

5. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ra Cao Quý mua một chai thuốc trị bệnh cá dĩa 25000 rùi bỏ vô là xong

6. mika9967

mika9967 Member

Thích đã nhận:
    0
    U phải xem coi nó có bị stress không. Stress do 3 nguyên nhân: bị cắn, bị đưởi bắt, hay do môi trường nước. Thường cá khó bị chết vì đói mà chỉ chết vì bệnh thôi. Chúc cá bạn mạu khỏe

7. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Mình cũng mới mua 2 con nhỏ, vừa thả vào bề bị hai tên trong bể bắt nạt ngay, chúng đuổi đánh 2 chú mới vào chay te tua, Mình đứng nhìn đau hết cả người.
    Cá của ban mới bắt hay lâu rồi, bởi vì hai tên phát xít của mình trước đây cũng vậy khi mới bắt về chúng cũng bỏ ăn đến 3 ngày lận.Bây giờ chúng to lắm rồi và còn bắt nạt kẻ mới đến nữa.
    Các sư huynh, sư tỷ ơi cứu cứu với, làm thế nào để Ma cũ không bắt ma mới. Help, help me

8. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Sau khi thử nuôi cá Dĩa khoảng 2 năm và bị chết ..gần chục con cá(hầu hết là cá nhỏ),mình nghiệm ra rằng : nuôi Dĩa làm kiểng, dù cùng hay khác giống, cũng nên lựa cá có kích cỡ bằng nhau, như thế sẽ tránh được gần như tuyệt đối tình trạng cắn nhau. Còn như cứ nuôi "ma cũ" và thả "ma mới" nhỏ vào, thì chuyện "ma cũ bắt nạt ma mới" chắc chắn sẽ xảy ra...
    Nếu cá mới "lì" một chút, nó sẽ vẫn sống sót, thậm chí còn tìm cơ hội tranh thức ăn của cá cũ nữa....những con như vậy rất mau lớn và dù bị cắn "thảm" tới mức nào thì khả năng hồi phục là khá nhanh..tuy nhiên..đa số trường hợp là nếu cá mới bị đánh và ta không can thiệp kịp thời,thì nó sẽ BỎ ĂN(stress như MIka nói đó)---------->suy yếu+bị thương sẵn-------------->die soon!=.='
    Người ta nói rằng, với những trường hợp như vậy, mình..nên thả thêm cá nhỏ vào nhằm phân tán sự "tấn công" của những con lớn..nhưng mình thấy cách này hơi mạo hiểm, tốt nhất là khi xày ra tình trạng đánh nhau thì ta tách những con nhỏ ra, dưỡng cho khoẻ..và sau đó là..nuôi ở một hồ riêng luôn!Vậy là hết đánh nhau!:D