Giúp em với !!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi pe_bau, 5/8/07.

1. pe_bau

pe_bau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mua cá bột dc khoảng gần 2-3 tuần nay mua cái hộp thức ăn bé tý 35k ... Cá cỡ 1,5 ngón tay !!
    con cá ko chịu ăn thức ăn hộp mà toàn ăn đồ tưoi sốg ko àh ...
    nó thà nhịn chứ ko thèm ăn thức ăn trog hộp mấy pác ạh ...
    Bữa e wa nhà t yêu của e thăm nó ... xog e thấy tìh hìh hok chịu ăn đồ khô rồi e bảo BF e là cho nó nhịn đói mấy ngày cho nó wen ... xog bữa e đi Phan Thiết về gặp BF thì nói cho nó nhịn mấy ngày oài mà nó cũng hok chịu ăn luôn xog thấy bơi chậm tội wá rồi "đào" giun cho ăn ... ăn giun xog bụg bự sư ... hichic ... nó chỉ thick ăn đồ tươi sốg thôi àh !!
    Chuyện mà đi mua đồ ăn cho nó thì cũg bthg` ... nhưg mà pãi bổ sug thêm thức ăn khô đúg ko các pác !!!
    Giờ làm sao đây ? :crying:

2. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trời đất đào cả giun cho cá ăn cơ àh pó tay..ko nên cho ăn như vậy cá dễ bị sình bụng lắm..muốn đồ tươi thì mua trùng đông lạnh cho em nó nhé hoặc cá lóc tôm tép .....
    còn đồ khô pé thử mua thử loại tốt như jbl hay sumo xem sao đã nhé..cá mà bỏ đói hơn tuần lễ thì ko thể chê mấy món khô này được (^^)

3. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá 1,5 ngón tập ăn thức ăn khô là rất khó. Bạn nuôi nó khoảng 2 ngón - 2,5 ngón lúc đó tập nó ăn khô thì dễ hơn nhiều. Lúc cá 1,5 ngón thì bạn cho nó ăn trùng vỉ đông lạnh hoặc giun đất cũng được nhưng bạn phải cắt ra << mất vệ sinh bác nào sợ dơ nhìn ói ngay :p . Hoặc cho nó ăn cá lóc loại siêu mini cũng được.
    Muốn cho cá tập ăn thức ăn khô thì có 1 cách thế này. Cho nó nhịn ăn trong 3 ngày ngày thứ 3 bỏ 2 viên thức ăn khô vào nếu nó ăn thì bạn đã thành công nếu nó không ăn thì cứ lập đi trình từ 3 ngày như thế cá nó sẽ đói không nhịn được. Với lại cá dưới 5 tháng thì nên cho ăn thức ăn kích châu hoặc vừa kick châu vừa kick đầu đương nhiên là tốt hơn rồi. Nhưng bạn nhớ là thức ăn tươi vẫn là thức ăn tốt nhất cho cá ...

4. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ăn giun đất tốt quá còn gì. rất nhiều chất đạm đấy bạn ah. rất tốt cho cá bột và cá trưởng thành, nếu có điều kiện thì bạn cứ cho ăn, có thể bổ sung bằng cả sâu mealworm, cho sâu ăn các loại rau để bổ sung nguồn vitamin.

5. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    @VanDaiXAnh:Em có 1 con KCX, đã từng thử cách này nhưng nó vẫn không ăn, ngậm 1 lần phun ra là không thèm nhìn nữa. Thế rồi HLV phòng tập tạ đã chỉ em cách này, cực kỳ hiệu quả (mấy con cá sau này em toàn dùng cách đó không à).

Thế này nhé, bạn bỏ đói nó khoảng 1 ngày thôi. Mua tôm về lột vỏ, làm sạch. Sau đó xay chung với đồ khô (nhìu ít thế nào là tùy bạn, mình cho 1 lần 10k tôm, 1/2 hộp SUMO nhỏ, 1/4 hộp JBL nhỏ.) Sau đó bỏ vào tủ lạnh, khi cho ăn thì cắt nhỏ ra (cắt lớn cá sẽ phun ra hết đó). Ăn wen thì cá sẽ ăn đồ khô thôi. Nhưng mình vẫn làm cái này cho cá ăn, kết hợp 2 trong 1, đỡ mất công.:D

6. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em có 2 em nhõ ngón rưởi sáng cho ăn khô ,chiều cho ăn tép ,úy chời nó ăn kinh lém các bác ạ ,chỉ sợ nó sình bụng thôi

7. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cái này hơi bị tốn tiền đó bác . 10k tôm << ? hơi bị mất công rồi

8. pe_bau

pe_bau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mà con này nó lỳ lắm ... thà nhịn thôi ko thèm ăn đồ khô ... thôi đàh cho ăn tươi sốg cả đời vậy ... Cảm ơn các pác ... nhưg mà sao trị nó đây ta ... pã lah chanh ham ăn lắm ... tại pé chĩ sợ khi đi đâu xa thìko ai bik dg` mua đồ cho nó ăn !!
    Các chú bik hok ... nó đói ko thèm ăn đồ khô mà nó rĩa con bạn cá bthg` bạn thân yêu của nó roài nó ăn đuôi vây bụg ng ta đó !! Kinh ko ? Đói mà vậy chắcpé bõ tay vô nó rĩa luôn ...
    ===> con này bản chất hung hăng từ pé !! hizhiz :((

9. harrypotter

harrypotter Member

Thích đã nhận:
    0
    bác ơi cá đói thì sẽ ăn tuốt thôi. Bác đừng để em nó với cá khác nhé. Bác thử lấy thức ăn khô ngâm vài phút cho nó mềm rồi cho cá ăn xem sao.
    Chúc bác thành công